Mỗi tuần một chuyên đề

Quy định của gia hạn thẻ BHYT

• Thread starter thongoctrang2016
  • Ngày gửi
T

thongoctrang2016

Sơ cấp
4/5/16
31
0
6
Chào các anh chị và các bạn trên diễn đàn!
Em mới bước chân vào nghề kế toán, cty e đk bảo hiểm lần đầu cho nhân viên từ tháng 5.2016, mà đến nay cty em mới đk phần mềm kê khai bảo hiểm của Viettel ạ. E thấy bảo phải gia hạn thẻ BHYT cho nhân viên mà bên cty e thì mới đk phần mềm e ko biết là thời hạn cuối cùng của gia hạn thẻ BHYT là khi nào.
Trình tự của gia hạn thẻ như thế nào nữa, và khi gia hạn thẻ có cần phải nộp lại thẻ BHYT cho đơn vị bảo hiểm ko?
Em xin cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Chào các anh chị và các bạn trên diễn đàn!
Em mới bước chân vào nghề kế toán, cty e đk bảo hiểm lần đầu cho nhân viên từ tháng 5.2016, mà đến nay cty em mới đk phần mềm kê khai bảo hiểm của Viettel ạ. E thấy bảo phải gia hạn thẻ BHYT cho nhân viên mà bên cty e thì mới đk phần mềm e ko biết là thời hạn cuối cùng của gia hạn thẻ BHYT là khi nào.
Trình tự của gia hạn thẻ như thế nào nữa, và khi gia hạn thẻ có cần phải nộp lại thẻ BHYT cho đơn vị bảo hiểm ko?
Em xin cảm ơn ạ
Bạn có thay đổi nơi khám chữa bệnh hoặc thay đổi thông tin cho nhân viên thì làm hồ sơ 103. Còn nếu k thay đổi gì thì có thể k làm, bảo hiểm họ sẽ tự in thẻ mới cho bạn

T

thongoctrang2016

Sơ cấp
4/5/16
31
0
6
Bạn có thay đổi nơi khám chữa bệnh hoặc thay đổi thông tin cho nhân viên thì làm hồ sơ 103. Còn nếu k thay đổi gì thì có thể k làm, bảo hiểm họ sẽ tự in thẻ mới cho bạn
Bên mình kho thay đổi nơi khám chữa bệnh và cũng ko thay đổi thông tin gì bạn ạ. Nhưng mình tưởng là phải làm thủ tục gia hạn thẻ BHYT thì bên BH họ mới in thẻ chứ ạ. Với lại có phải nộp lại cho BH thẻ cũ ko nhỉ? Mình lần đâu tiên mới làm về mảng BH nên còn lơ mơ chả hiểu gì hết

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Bên mình kho thay đổi nơi khám chữa bệnh và cũng ko thay đổi thông tin gì bạn ạ. Nhưng mình tưởng là phải làm thủ tục gia hạn thẻ BHYT thì bên BH họ mới in thẻ chứ ạ. Với lại có phải nộp lại cho BH thẻ cũ ko nhỉ? Mình lần đâu tiên mới làm về mảng BH nên còn lơ mơ chả hiểu gì hết
ko phải nộp lại thẻ cũ, công văn bảo hiểm có phần ghi rõ nếu đơn vị k làm gia hạn thì cơ quan bảo hiểm sẽ theo dữ liệu năm trc để in thẻ cho đơn vị

T

thongoctrang2016

Sơ cấp
4/5/16
31
0
6
ko phải nộp lại thẻ cũ, công văn bảo hiểm có phần ghi rõ nếu đơn vị k làm gia hạn thì cơ quan bảo hiểm sẽ theo dữ liệu năm trc để in thẻ cho đơn vị
Vậy à. Cho mình hỏi thường thì bao lâu thì có thẻ BHYT mới của năm tiếp theo và mình tự ra cơ quan BH hỏi để lấy thẻ về hả hay là họ gửi qua đường bưu điện về cho cty mình

T

thongoctrang2016

Sơ cấp
4/5/16
31
0
6
Nếu bạn làm thủ tục qua mạng thì gửi qua bưu điện, tầm nửa tháng là có!
Bạn ơi là như nào. Mình cũng mới làm về mảng BH chưa hiểu gì mấy, bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn giúp mình được ko?
Mình vẫn phải làm gia hạn thẻ BHYT trên phần mềm đúng ko? vậy mà lúc nãy có bạn lại bảo mình nếu ko thay đổi nơi KCB và ko thay đổi thông tin thì ko cần phải gia hạn bên BH họ sẽ tự in và cấp BHYT năm tiếp theo cho cty mình. Huhu

T

thongoctrang2016

Sơ cấp
4/5/16
31
0
6
Bạn ở tỉnh, tp nào vậy, bạn vẫn phải làm thủ tục gia hạn thẻ nhé, không là BH không in thẻ cho bạn đâu!
Mình ở Hoàng Mai - Hà Nội bạn ạ. Bạn cho mình hỏi là mình đăng ký gia hạn thể trên phần mềm xong có phải gửi BHYT cũ trả cho cơ quan BH ko?
và khi họ in thẻ xong thì mình đến cơ quan BH lấy thẻ về hay họ gửi đường bưu điện về cho mình

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an

Chào bạn,

Hiện tại nếu công ty bạn đóng BHXH tại quận 3, hàng tháng đóng tiền BH đầy đủ thì sẽ tự động gia hạn, còn hầu như các quận khác thì phải đóng BH đầy đủ và làm hồ sơ gia hạn thẻ bình thường nhé.

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
Mình ở Hoàng Mai - Hà Nội bạn ạ. Bạn cho mình hỏi là mình đăng ký gia hạn thể trên phần mềm xong có phải gửi BHYT cũ trả cho cơ quan BH ko?
và khi họ in thẻ xong thì mình đến cơ quan BH lấy thẻ về hay họ gửi đường bưu điện về cho mình
Hoàng Mai. Bạn đọc công văn nhé. mục 5.2

Đính kèm

• 1253-2387 huong dan cap the BHYT nam 2016 (1).pdf
    6.8 MB · Lượt xem: 155
hoalan04

hoalan04

Guest
20/6/16
75
8
8
35
Mình gia hạn thẻ BHYT nhận được thẻ luôn rồi nè

Maggi

Maggi

Sơ cấp
10/2/15
19
1
3
Công Ty mình còn nợ tiền bảo hiểm tháng 12/2016 thì bên bảo hiểm có tự động gia hạn ko vậy mọi người?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Công Ty mình còn nợ tiền bảo hiểm tháng 12/2016 thì bên bảo hiểm có tự động gia hạn ko vậy mọi người?
Căn cứ công văn số 1989/BHXH-QLT ngày 9 tháng 8 năm 2016 của BHXH TP. HCM mục 2. Gia hạn thẻ BHYT:

2.1. Đơn vị đã thực hiện xong nghĩa vụ nộp BHXH, BHYT, BHTNtháng 12/2016 vào ngày 20/12/2016 thì thuộc đối tượng gia hạn tự động đợt 1, tương tự thanh toán xong ngày 25/12/2016 được gia hạn tự động đợt 2, thanh toán xong ngày 31/12/2016 được gia hạn tự động đợt 3, cơ quan BHXH gia hạn thẻ tự động như sau:
- Đợt 1: Vào ngày 21 của tháng cuối kỳ gia hạn thẻ cũ.
- Đợt 2: Vào ngày 26 của tháng cuối kỳ gia hạn thẻ cũ.
- Đợt 3: Vào ngày 1 của tháng đầu kỳ gia hạn thẻ mới.

=> Bạn đóng BHXH cho tháng 12 trước ngày 20/12 thì thuộc đối tượng gia hạn đợt 1. Miễn sao tháng 12 bạn thanh toán thì vẫn gia hạn được.

Trường hợp chưa đóng BHXH tháng 12 thì:
2.2. Đơn vị chưa thực hiện
xong nghĩa vụ thanh toán BHXH, BHYT, BHTN thì không thuộc đối tượng gia hạn tự động, sau khi thanh toán xong thì đơn vị lập hồ sơ theo Phiếu GNHS 103 đề nghị gia hạn thẻ BHYT. Thời gian người lao động chưa được cấp thẻ BHYT nếu có phát sinh chi phí khám chữa bệnh đơn vị phải hoàn toàn chịu trách nhiệm

N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30

Nếu ở Hà Nội thì được nợ không quá 03 tháng nhé!
Bên e nợ tiền bảo hiểm từ T7/2016 đễn bây giờ. Vậy giờ e có đc gia hạn thẻ k ạ c. Và khi gia hạn e có cần phải gửi đơn xin cấp thẻ k ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai

Bên e nợ tiền bảo hiểm từ T7/2016 đễn bây giờ. Vậy giờ e có đc gia hạn thẻ k ạ c. Và khi gia hạn e có cần phải gửi đơn xin cấp thẻ k ạ
Bạn thanh toán hết trong tháng này thử xem s. Nếu không tự gia hạn được thì lập hồ sơ theo Phiếu GNHS 103 đề nghị gia hạn thẻ BHYT để gia hạn.

N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
Bạn thanh toán hết trong tháng này thử xem s. Nếu không tự gia hạn được thì lập hồ sơ theo Phiếu GNHS 103 đề nghị gia hạn thẻ BHYT để gia hạn.
Vâng ạ. Bên e làm trên phần mềm thì có phiếu GNHS 103 đề nghị gia hạn thẻ BHYT để gia hạn này k c nhỉ. Hay phải đến cơ quan BH xin mẫu hả c.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Vâng ạ. Bên e làm trên phần mềm thì có phiếu GNHS 103 đề nghị gia hạn thẻ BHYT để gia hạn này k c nhỉ. Hay phải đến cơ quan BH xin mẫu hả c.
Em dùng phần mềm nào ak? Chị dùng IBHXH vs VBHXH thì có.
Mấy phần mềm khác chị ko dùng nên ko biết, nhưng chắc có đó e. E kiểm tra lại thử ha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA