Mỗi tuần một chuyên đề

(Help) Xin file Excel quản lý buôn bán (Bất động sản)

• Thread starter Minh Dig
  • Ngày gửi
M

Minh Dig

Guest
20/11/16
2
0
1
36
Sắp tới em có ý định giúp anh trai quản lý về bất động sản (làm tại gia thôi ạ), nhưng hiện tại chưa có phần mềm nào để quản lý cả. Nên nhờ anh chị nào có thì có thể gửi cho em tham khảo với ạ. Em xin cảm ơn !

Quy trình đại khái là thế này chứ em cũng chưa hiểu xâu vấn đề lắm ạ :(
Sử dụng tiền mặt + vay ngân hàng lãi suất X% để mua bất động sản (giá trị thực + A% hoa hồng), thời gian T sau đó bán BDS. Trừ chi phí hoa hồng B% và lãi suất ngân hàng. Ra lợi nhuận.

Em không giỏi về Excel nên có anh chị nào có file tương tự thì cho em xin tham khảo được không ạ !
Xin cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Sắp tới em có ý định giúp anh trai quản lý về bất động sản (làm tại gia thôi ạ), nhưng hiện tại chưa có phần mềm nào để quản lý cả. Nên nhờ anh chị nào có thì có thể gửi cho em tham khảo với ạ. Em xin cảm ơn !

Quy trình đại khái là thế này chứ em cũng chưa hiểu xâu vấn đề lắm ạ :(
Sử dụng tiền mặt + vay ngân hàng lãi suất X% để mua bất động sản (giá trị thực + A% hoa hồng), thời gian T sau đó bán BDS. Trừ chi phí hoa hồng B% và lãi suất ngân hàng. Ra lợi nhuận.

Em không giỏi về Excel nên có anh chị nào có file tương tự thì cho em xin tham khảo được không ạ !
Xin cảm ơn !
Cái chính là bạn phải hiểu về quy trình rồi mới mô tả ra cấu trúc file excel bạn cần xây dựng và quản lý. Lúc đó thì bạn attach file excel của bạn lên, chỗ nào bạn không biết đặt công thức, định dạng thế nào thì nên hỏi mọi người. Chứ thế này chắc khó đó

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Về cơ bản thì yêu cầu của bạn cũng không có gì gọi là phức tạp cả. Cấu trúc có lẽ là như sau: có 1 sheet quy định Bất động sản có gắn mã số để tiện theo dõi bao gồm các thông tin cơ bản như giá mua bằng vốn tự có bao nhiêu, vốn vay bao nhiêu, lãi suất vay, ngày vay (thông tin này cho ở sheet này cũng được hoặc đặt ở sheet tiếp theo ở phần dưới cũng được) (có thể bổ sung thêm các thông tin khác như địa chỉ, diện tích....).
Sheet thứ 2 bao gồm tất cả các khoản chi phí cho đến lúc bán được đất. Mỗi khoản chi ghi vào 1 dòng bao gồm các thông tin như ngày tháng phát sinh, số tiền, nội dung và các thông tin đó được gán vào mã bất động sản ở sheet đầu tiên. Và đến khi bán được bao nhiêu thì cũng ghi tương tự cách ghi như ghi chi phí.
Sheet thứ 3 là sheet tổng hợp bao gồm danh mục các mã bất động sản như ở sheet đầu nhưng sẽ dùng các hàm excel để tập hợp chi phí, doanh thu để tính ra lãi lỗ. (Nếu muốn tập hợp chi phí theo từng khoản mục riêng thì ở sheet thứ 2 cũng phải đặt mã chi phí cho từng loại chi phí riêng).
Nói chung là quản lý hiểu theo kiểu nôm na là như mấy bà hàng chợ thôi mà :D

M

Minh Dig

Guest
20/11/16
2
0
1
36
Dạ, Em cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp ạ ! Chắc em sẽ làm theo kiểu bán hàng ngoài chợ cho tiện :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA