Cho hỏi về việc vay tiền giữa các công ty với nhau

• Thread starter hoangbayern
  • Ngày gửi
H

hoangbayern

Guest
16/5/16
11
0
1
39
Chào các anh chị.

Mình có một vấn đề mong sự giúp đỡ của các anh chị, đó là hiện nay công ty mình (công ty mẹ) cho 1 công ty thành viên mượn tiền, tiền thì đã chuyển, nay GĐ bảo mình soạn HĐ mượn tiền giữa 2 bên để hợp thức hóa, trong hợp đồng có quy định lãi suất vay là 3%/tháng. Vậy các anh chị cho mình hỏi là nghiệp vụ cho vay này có đúng không? bởi vì mình nghe nói chỉ có Ngân hàng mới được cho vay, các doanh nghiệp không được cho vay vì không có chức năng này?

Tuy nhiên thực tế thì các doanh nghiệp vẫn mượn tiền của nhau khá phổ biến, vậy nếu luật không cho phép các DN cho vay lẫn nhau thì mình lách bằng cách nào để hợp thức hóa việc vay mượn này ạ?

Xin cám ơn các anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào các anh chị.

Mình có một vấn đề mong sự giúp đỡ của các anh chị, đó là hiện nay công ty mình (công ty mẹ) cho 1 công ty thành viên mượn tiền, tiền thì đã chuyển, nay GĐ bảo mình soạn HĐ mượn tiền giữa 2 bên để hợp thức hóa, trong hợp đồng có quy định lãi suất vay là 3%/tháng. Vậy các anh chị cho mình hỏi là nghiệp vụ cho vay này có đúng không? bởi vì mình nghe nói chỉ có Ngân hàng mới được cho vay, các doanh nghiệp không được cho vay vì không có chức năng này?

Tuy nhiên thực tế thì các doanh nghiệp vẫn mượn tiền của nhau khá phổ biến, vậy nếu luật không cho phép các DN cho vay lẫn nhau thì mình lách bằng cách nào để hợp thức hóa việc vay mượn này ạ?

Xin cám ơn các anh chị.
Cho vay được, nhưng bạn chú ý dến lãi suất 1 chút, lãi của các ngân hàng cũng chỉ 6 - 8% 1 năm thôi

H

hoangbayern

Guest
16/5/16
11
0
1
39
Cho vay được, nhưng bạn chú ý dến lãi suất 1 chút, lãi của các ngân hàng cũng chỉ 6 - 8% 1 năm thôi

Cám ơn bạn, bạn có thể cho mình biết là việc được cho vay này là dựa theo quy định nào được không để mình tham khảo? Mình cũng biết mức lãi suất này là cao, nhưng vì công ty chỉ cho vay vài tháng nên để lãi suất 3%/tháng. Mà không biết lai suất cho vay này có bị khống chế bởi luật dân sự là 150% lãi suất cơ bản không nhỉ? Bạn nào biết trả lời giúp mình với.

Thanks.

H

hongphung87

Trung cấp
6/6/14
64
14
8
Hà Nội
Chào các anh chị.

Xin cám ơn các anh chị.
Vẫn làm hợp đồng vay bình thường. Đối với doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng cho vay tiền thì khoản lãi cho vay đó thuộc trường hợp không chịu thuế GTGT. Bạn chú ý lãi suất để được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế không được vượt quá 150% lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam do ngân hàng nhà nước công bố tại thời điểm vay.
Bạn tham khảo thêm để thực hiện cho đúng nhé: http://chinhsachonline.chinhphu.vn/...on-vi-khong-phai-la-to-chuc-tin-dung/5793.vgp

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cám ơn bạn, bạn có thể cho mình biết là việc được cho vay này là dựa theo quy định nào được không để mình tham khảo? Mình cũng biết mức lãi suất này là cao, nhưng vì công ty chỉ cho vay vài tháng nên để lãi suất 3%/tháng. Mà không biết lai suất cho vay này có bị khống chế bởi luật dân sự là 150% lãi suất cơ bản không nhỉ? Bạn nào biết trả lời giúp mình với.

Thanks.
Người đi vay sẽ bị loại phần chi phí vượt quá 150%, chưa kể có nguy cơ bị ấn định thuế do giao dịch ko bình thường trên thị trường. Ở đây liên quan đến thuế cho nên xét với thuế chứ đừng xét về luật dân sự. Nguồn tham khảo bạn xem thông tư 156/2013/tt-btc về mục ấn định thuế, thông tư 78/2014/tt-btc về thuế TNDN.

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Doanh nghiệp cho doanh nghiệp khác vay khi vốn nhàn rỗi là một nghiệp vụ bình thường, luật không cấm. Thông tư 09/2015:

Điều 4. Hình thức thanh toán trong giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau giữa các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng
1. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán được quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.
2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng khi thực hiện giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau bằng tài sản (không phải bằng tiền), đối trừ công nợ, chuyển giao nghĩa vụ nợ thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp.

Ngoài ra có thể mọi người nhằm một tí:
Theo Điều 6, 2.17: TT78/2014:
Không được tính vào chi phí được trừ:
2.17. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phảitổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.
=> quy định này thường áp dụng đối với trường hợp vay của cá nhân, công ty con vẫn là tổ chức kinh tế nên không bị không chế bởi điều này.
Mình chưa đọc các quy định không chế lãi vay đối với tổ chức nhưng tốt nhất vẫn phải chọn lãi suất phù hợp. Không thể vay với lãi suất cao quá mức so với thị trường chung.

• Like
Reactions: HO Anh Hue

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA