Hóa đơn tiền điện mang tên chủ nhà có được đưa vào chi phí công ty?

• Thread starter sunny_acc
  • Ngày gửi
S

sunny_acc

Guest
11/5/07
47
0
0
Vung Tau
Các bạn ơi, giúp mình với

Hóa đơn tiền điện, nước do chủ nhà đứng tên. Làm thế nào để đưa những hóa đơn này vào Chi phí (vì nó ko mang tên cty mà). Cty mình ko thuê nhà này bởi vì đây là nhà của sếp mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Ặc Ặc, nếu vậy thì không thể đưa khoản này vào chi phí đâu bạn ơi! Chỉ có trường hợp hóa đơn không phải tên công ty mà được hạch toán vào chi phí nếu công ty thuê nhà và có Hợp đồng rõ ràng với chủ nhà (tuy nhiên cũng không được kê khai thuế GTGT đầu vào (nếu có) đâu nhé)

hieu1563

hieu1563

Guest
Ặc Ặc, nếu vậy thì không thể đưa khoản này vào chi phí đâu bạn ơi! Chỉ có trường hợp hóa đơn không phải tên công ty mà được hạch toán vào chi phí nếu công ty thuê nhà và có Hợp đồng rõ ràng với chủ nhà (tuy nhiên cũng không được kê khai thuế GTGT đầu vào (nếu có) đâu nhé)

Vẫn được kê khai bình thường nếu việc thuê nhà là hợp pháp và được Thuế chấp nhận (việc Thuê nhà).
Những dịch vụ ăn theo thuê nhà cũng được tính như an ninh, vệ sinh, . . .

Thân!

N

Nhu Y

Guest
Chao cac ban!
Còn công ty của mình thì thuê nhà nhưng vì dùng chung điện, nước với chủ nhà nên mổi tháng số kw điện do chủ nhà đưa và công ty mình phải thanh toán tiền điện nước qua chủ nhà và người ta đưa lại cho minh phiếu thu thôi.Như zay co đưa vào chi phí đựoc không?Giúp mình với

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
hi bạn Hieu1563,

Chỉ được kê khai thuế GTGT đầu vào nếu trên Hóa đơn có đầy đủ tên công ty, địa chỉ, Mã số thuế. Như vậy trong trường hợp này trên HĐ là tên của người chủ nhà thì sao mình có thể kê khai thuế được bạn?

L

lehanh_83

Guest
10/5/07
2
0
0
41
vinh phuc
Mình nghĩ là bạn ngoctrang80 nói đúng đấy,chúng ta không thể kê khai thuế GTGTđầu vào mà trên Hóa đơn lại không có tên doanh nghiệp mình được. Theo mình thì công ty Sunny nên đăng ký riêng việc mua điện nước tại nơi mà công ty bạn thuê nhà, như vậy sẽ đưa vào chi phí mà không bị bên thuế vặn hỏi.

S

sunny_acc

Guest
11/5/07
47
0
0
Vung Tau

À, Trang ơi!

Nếu bây giờ ko có hợp đồng thuê nhà mà chủ nhà cho bên cty mình đứng tên trên hóa đơn tiền điện, nước thì OK fải ko?
Giúp mình với, tks T nha

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu thế thì hay quá, còn gì bằng! Vừa được khấu trừ thuế GTGT, lại vừa được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

sunny_acc nói:
Nếu bây giờ ko có hợp đồng thuê nhà mà chủ nhà cho bên cty mình đứng tên trên hóa đơn tiền điện, nước thì OK fải ko?
Giúp mình với, tks T nha

S

sang_83

Guest
12/1/07
51
0
0
40
Quảng Nam
Ko có hợp đồng thuê nhà thì làm sao làm thủ tục cho công ty đứng tên trên hóa đơn tiền điện, nước được. Bộ hồ sơ thay đổi tên có hợp đồng thuê nhà đấy bạn ạ. Mình vừa mới làm,hi.
Nhưng mình còn thắc mắc một chuyện, hóa đơn tiền điện, nước thì ok rồi. Làm sao để thuế chấp nhận khoản tiền thuê nhà là chi phí hợp lý bởi vì thuê nhà của người dân thì làm sao có hóa đơn được. Làm thủ tục gì để người dân có thể lên Thuế mua hóa đơn xuất cho công ty ?:friend:

Sửa lần cuối:
duongvh

duongvh

Guest
17/5/07
3
0
1
Hà Nội
Ko có hợp đồng thuê nhà thì làm sao làm thủ tục cho công ty đứng tên trên hóa đơn tiền điện, nước được. Bộ hồ sơ thay đổi tên có hợp đồng thuê nhà đấy bạn ạ. Mình vừa mới làm,hi.
Nhưng mình còn thắc mắc một chuyện, hóa đơn tiền điện, nước thì ok rồi. Làm sao để thuế chấp nhận khoản tiền thuê nhà là chi phí hợp lý bởi vì thuê nhà của người dân thì làm sao có hóa đơn được. Làm thủ tục gì để người dân có thể lên Thuế mua hóa đơn xuất cho công ty ?:friend:

Người cho thuê nhà mang hợp đồng thuê nhà lên chi Cục thuế địa bàn đó, cơ quan thuế sẽ thu thêm thuế GTGT và thuế thu nhập mình ko nhớ chính xác nhưng hình như là tổng khoảng 22%, sau đó họ sẽ viết hóa đơn thuê nhà.
Mình e rằng bạn sẽ phải trả thêm khoản này cho chủ nhà, nhưng dù sao 22% vẫn nhỏ hơn 28% thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA