Chi phí không xin được hóa đơn GTGT để thanh toán thì phải làm sao ?

H

honghanhh2

Guest
13/12/16
4
0
1
32
Em nhờ các anh chị giúp em hướng giải quyết vấn đề này với ạ.

Hiện em đang làm ở một cửa hàng tiện lợi thuộc dạng chuỗi cửa hàng.
Quỹ trong két của cửa hàng là 8 triệu.
Mọi chi phí điện nước phát sinh đều có hóa đơn để đem về trung tâm hạch toán, hoặc trích trong quỹ cửa hàng ra để trả trước rồi đem chứng từ về trung tâm để lấy lại tiền.
Mấy tháng trước, trong khu vực của em địa phương thống nhất làm đường để tránh tình trạng ngập lụt. Vì cũng trong khu vực làm đường đó nên cửa hàng đã chi ra 8 triệu góp cho địa phương để làm đường.
Vấn đề là không có chủ thể nào để xuất hóa đơn cho việc chi tiền, nếu không có chứng từ chứng minh được việc chi tiền này là đúng thì cửa hàng phải bồi thường số tiền này vì làm thất thoát tiền trong két.

Rất mong anh/ chị, chỉ giúp em hướng giải quyết với ạ.
Em xin cảm ơn !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giodongpha

Guest
7/3/16
59
24
18
32
Dear bạn !

Mình thắc mắc là lúc làm đường, người tới đòi tiền ko có chứng từ gì sao mà khơi khơi chi ra 8 tr cho người ta vậy ?. Còn nếu ko có thì vụ việc này phải báo lên cho cấp trên chứ.

Thân

• Like
Reactions: honghanhh2
H

honghanhh2

Guest
13/12/16
4
0
1
32
Theo như cửa hàng báo với mình là dân phố có mời đi họp và cùng nhau thống nhất đóng góp bao nhiêu đó tiền.
Thật sự cũng không hiểu sao cửa hàng trưởng không nghĩ đến việc chứng từ chứng thực.
Bây giờ nếu muốn lấy chứng từ về xin thanh toán thì nên làm những chứng từ gì.

G

giodongpha

Guest
7/3/16
59
24
18
32
Dear bạn

Bạn cho người lên phường xin biên bản họp của ngày hôm đó, photo rồi công chứng đi. Rồi xin phiếu thu

Mình thấy cái vụ lẻ lẻ kiểu này, phải có phiếu thu của cơ quan chính quyền là thuế chấp nhận được trừ bạn à

Thân

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Dear bạn

Bạn cho người lên phường xin biên bản họp của ngày hôm đó, photo rồi công chứng đi. Rồi xin phiếu thu

Mình thấy cái vụ lẻ lẻ kiểu này, phải có phiếu thu của cơ quan chính quyền là thuế chấp nhận được trừ bạn à

Thân
Kể cả có PT cũng vẫn bị loại.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Như vậy phải cần những chứng từ gì thì mới được ạ
Cái này mình nghĩ ko được.
Trước mình cũng làm, loại hết bạn ạ.
Vì đây nó coi như là ủng hộ cơ quan nhà nước thôi.
Đóng góp vớ vẩn mà.

H

honghanhh2

Guest
13/12/16
4
0
1
32
Cái này mình nghĩ ko được.
Trước mình cũng làm, loại hết bạn ạ.
Vì đây nó coi như là ủng hộ cơ quan nhà nước thôi.
Đóng góp vớ vẩn mà.

Vớ vẩn cũng 8 triệu lận bạn ơi.
Cửa hàng trưởng phải bỏ tiền túi ra, mà lương lộc không bao nhiêu.
Thật không còn cách nào na ?

G

giodongpha

Guest
7/3/16
59
24
18
32
Không hiểu sao công ty mình mấy cái lệ phí làm giấy tờ linh linh cũng được trừ.

Nhưng cho dù ko đc trừ thì bạn cũng nên đi lấy chứng từ để cửa hàng trưởng khỏi đền. Công ty bạn cũng nên linh động cho nhân viên chứ như chỗ mình, thỉnh thoảng cũng có công an tới mời mua vé xem ca nhạc 200 k/1 vé. Cái này đâu có được tính vào chi phí mà vẫn phải ngậm ngụi mua để khỏi bị làm phiền hoài

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA