Mỗi tuần một chuyên đề

Mong các cao nhân giúp đỡ: bên em đóng địa điểm kinh doanh ạ

• Thread starter yiruma
  • Ngày gửi
Y

yiruma

Guest
14/12/16
17
2
3
35
Trường hợp của em là: đầu năm 2016 vừa rồi em có đăng ký thành lập cái địa điểm kinh doanh là xưởng sản xuất thực phẩm chức năng (hạch toán phụ thuộc trụ sở chính) nhưng giờ họ đòi lại nhà để bán nên giờ em đóng cái địa điểm đó luôn. Thủ tục đóng địa điểm kinh doanh thì em nhờ bên dịch vụ làm nhưng em đang thắc mắc về vấn đề thuế. Bên xưởng này thì không có hóa đơn gì vì máy móc đi mượn rồi trả, chỉ có 2 cái hóa đơn mua điều hòa. Vậy em có nên hạch toán 2 hóa đơn này vào chi phí không vì bên em không cần chi phí đầu vào? Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thì cứ giữ lại đến khi nào hết hạn thì thôi đúng không ạ chỉ là trong thời gian mình đóng xưởng sản xuất thì mình không được sản xuất nữa thôi đúng không ạ? Hàng hóa lô trước đã sản xuất thì mình lưu tại kho trụ sở chính không ảnh hưởng gì đúng không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Trường hợp của em là: đầu năm 2016 vừa rồi em có đăng ký thành lập cái địa điểm kinh doanh là xưởng sản xuất thực phẩm chức năng (hạch toán phụ thuộc trụ sở chính) nhưng giờ họ đòi lại nhà để bán nên giờ em đóng cái địa điểm đó luôn. Thủ tục đóng địa điểm kinh doanh thì em nhờ bên dịch vụ làm nhưng em đang thắc mắc về vấn đề thuế. Bên xưởng này thì không có hóa đơn gì vì máy móc đi mượn rồi trả, chỉ có 2 cái hóa đơn mua điều hòa. Vậy em có nên hạch toán 2 hóa đơn này vào chi phí không vì bên em không cần chi phí đầu vào? Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thì cứ giữ lại đến khi nào hết hạn thì thôi đúng không ạ chỉ là trong thời gian mình đóng xưởng sản xuất thì mình không được sản xuất nữa thôi đúng không ạ? Hàng hóa lô trước đã sản xuất thì mình lưu tại kho trụ sở chính không ảnh hưởng gì đúng không ạ?
Không cần thuế đầu vào ak? lạ nhỉ! bên mình giờ cũng muốn đóng vài địa điểm kinh doanh mà tính tự làm k thuê dv nên cũng đang vướng!

Y

yiruma

Guest
14/12/16
17
2
3
35
Không cần thuế đầu vào ak? lạ nhỉ! bên mình giờ cũng muốn đóng vài địa điểm kinh doanh mà tính tự làm k thuê dv nên cũng đang vướng!
Thuê dịch vụ cho nhanh bạn ạ. Bạn tự làm riêng việc lên sở ngồi chờ cả ngày đã là 1 vấn đề mà đôi khi mẫu sai tý cũng bị đuổi về. Bên mình hàng chậm nên dthu ít.

• Like
Reactions: ttta92
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đóng địa điểm kinh doanh thì bạn cứ làm thủ tục bình thường, có thuế má gì đâu, nó hoạch toán phụ thuộc cơ mà. Bây giờ bạn còn không cần phải xác nhận ko nợ thuế của bên thuế nữa ấy.
Chi phí đã không cần thì kê khai vào làm gì.
Còn giấy phép cơ sở đủ điều kiện thì bạn làm việc lại với bên đã cấp phép thôi.

• Like
Reactions: yiruma
H

hieu@

Trung cấp
20/8/15
107
26
28
32
Tào lao, tuy hạch toán phụ thuộc bạn ko đóng thuế môn bài ah, phải có xác nhận ko nợ thuế bạn mới nộp được trên SKHDT.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Tào lao, tuy hạch toán phụ thuộc bạn ko đóng thuế môn bài ah, phải có xác nhận ko nợ thuế bạn mới nộp được trên SKHDT.
Không hề tào lao, đối với địa điểm kinh doanh, đương nhiên là đóng thuế môn bài mình không bàn cãi, tuy nhiên lúc chấm dứt hoạt động, bạn chỉ cần nộp thông báo lên Sở. Sở kế hoạch và đầu tư Hà Nội đã làm vậy từ lúc áp dụng Luật doanh nghiệp 2014 rồi bạn.

Y

yiruma

Guest
14/12/16
17
2
3
35
Đóng địa điểm kinh doanh thì bạn cứ làm thủ tục bình thường, có thuế má gì đâu, nó hoạch toán phụ thuộc cơ mà. Bây giờ bạn còn không cần phải xác nhận ko nợ thuế của bên thuế nữa ấy.
Chi phí đã không cần thì kê khai vào làm gì.
Còn giấy phép cơ sở đủ điều kiện thì bạn làm việc lại với bên đã cấp phép thôi.
Bạn nói đúng rồi. Mình thuê bên dv làm rồi, họ nói chỉ làm thông báo lên sở khdt thôi chứ không làm thủ tục bên thuế nữa. Còn giấy chứng nhận kia thì cứ giữ lại thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA