BÁO CÁO TÀI CHÍNH NỘI BỘ ĐỂ VAY NGÂN HÀNG

• Thread starter vân bùi 92
  • Ngày gửi
V

vân bùi 92

Sơ cấp
2/10/15
31
0
6
32
Chào mọi người!
Mong mọi người giúp em vấn đề này với ạ. Cty em hiện đang chuẩn bị đi vay một khoản tiền 500 triệu để mua xe ô tô. Nhưng bên phía ngân hàng yêu cầu em cung cấp báo cáo tài chính nội bộ. Mà thực ra công em nhỏ, vì báo cáo tài chính nộp cho thuế thì em làm. Còn nội bộ em chỉ theo dõi thu chi và xem lời lỗ thôi. Giờ em không biết làm sao để có báo cáo nội bộ. Giúp em với. Chúc cả nhà có một mùa giáng sinh ấm áp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thành_ACB

Guest
12/8/16
6
0
1
33
Mình làm tín dụng doanh nghiệp. Báo cáo nội bộ mà ngân hàng yêu cầu thì cũng chỉ cần xem doanh thu, chi phí lời lỗi như thế nào thôi.
Xem dn có đủ sức mạnh tài chính để trả nợ cho NH ko, còn theo bc thuế, toàn báo cáo lỗ, hoặc lãi 1 ít để tránh thuế, trong khi dn lại muốn vay nhiều thì ai duyệt cho mà cho vay.
Thế nên nếu nv tín dụng chỉ cần xem bc nội bộ rồi đánh giá nếu kh vay được, thì họ sẽ vẽ ra hồ sơ rồi trình cho vay.
Nếu bạn làm ngân hàng kia mà khó khăn quá thì có thể liên lạc mình sẽ hỗ trợ.

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Chào mọi người!
Mong mọi người giúp em vấn đề này với ạ. Cty em hiện đang chuẩn bị đi vay một khoản tiền 500 triệu để mua xe ô tô. Nhưng bên phía ngân hàng yêu cầu em cung cấp báo cáo tài chính nội bộ. Mà thực ra công em nhỏ, vì báo cáo tài chính nộp cho thuế thì em làm. Còn nội bộ em chỉ theo dõi thu chi và xem lời lỗ thôi. Giờ em không biết làm sao để có báo cáo nội bộ. Giúp em với. Chúc cả nhà có một mùa giáng sinh ấm áp.
Căn cứ vào số liệu thực tế bên bạn để làm nên bộ BCTC gửi cho Ngân hàng thôi.

S

saobang92

Guest
19/6/17
11
0
1
31
Mình làm tín dụng doanh nghiệp. Báo cáo nội bộ mà ngân hàng yêu cầu thì cũng chỉ cần xem doanh thu, chi phí lời lỗi như thế nào thôi.
Xem dn có đủ sức mạnh tài chính để trả nợ cho NH ko, còn theo bc thuế, toàn báo cáo lỗ, hoặc lãi 1 ít để tránh thuế, trong khi dn lại muốn vay nhiều thì ai duyệt cho mà cho vay.
Thế nên nếu nv tín dụng chỉ cần xem bc nội bộ rồi đánh giá nếu kh vay được, thì họ sẽ vẽ ra hồ sơ rồi trình cho vay.

S

saobang92

Guest
19/6/17
11
0
1
31
Bạn có thế cho mình mẫu báo cáo nội bộ đươc không. Cty mình đang đáo hạn vay tiếp bên acb mình mới vào lam mình k biết làm như thế nào trong khi bctc và thuế của cty lỗ. B giúp mình dc k ạ

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Báo cáo nội bộ để vay ngân hàng thì KTT cũng phải ký vào để bổ sung hồ sơ vay. Đứng về mặt pháp luật thì báo cáo này có chữ ký GD, KTT cho nên là báo cáo duy nhất của doanh nghiệp. Đến khi có chuyện (vd xù nợ) kéo ra tòa thì kế toán trưởng sẽ đi chung xuồng với Giám Đốc là ở đây

Chào mọi người!

Sửa lần cuối:
N

nbmx1122

Sơ cấp
29/10/17
4
0
1
23
mình cũng giống bạn chủ bài viết, bạn có thể hỗ trợ giúp mình không

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Báo cáo nội bộ để vay ngân hàng thì KTT cũng phải ký vào để bổ sung hồ sơ vay. Đứng về mặt pháp luật thì báo cáo này có chữ ký GD, KTT cho nên là báo cáo duy nhất của doanh nghiệp. Đến khi có chuyện (vd xù nợ) kéo ra tòa thì kế toán trưởng sẽ đi chung xuồng với Giám Đốc là ở đây
Chuẩn . Đã gọi là : (..Báo cáo T/C nội bộ..) mà lại cung cấp ra ngoài làm căn cứ : Pháp lý để vay NH !!! Không hiểu Cán bộ TD NH thế nào nữa ...

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
B hỏi lại cán bộ ngân hàng xem chứ để vay vốn ngân hàng thì bộ BCTC phải sạch và đẹp ý . Tức là phải có lãi b ơi

T

thành viên mới 1530

Trung cấp
9/3/18
61
5
8
28
Chào mọi người!
Bên mình làm BCTC để vay ngân hàng rất nhìu rùi:
mình gợi ý cho bạn nhé
1. Doanh thu 511 phải chính xác với HĐ bán hàng
2. Danh mục TSCĐ làm cho cho lớn ( có kèm bảng chi tiết các danh mục)
3. Sổ ngân hàng phải chính xác
4. Các khoản nợ và thu( 131. 331) Phải làm chính xác , có bảng kê chi tiết kèm theo. có thể lược bỏ bớt vài công nợ không hợp lý, tự chế, các công nợ có giá trị lớn phải có hợp đồng kinh tế để bên ngân hàng đối chiếu.
5. Làm bảng lương sao cho lớn hơn giá trị giải ngân khoảng 20%, phòng trường hợp giải ngân qua tài khoản nhân viên để thanh toán lương.
6. tiền mặt tồn quỹ cho khoảng 100 tr thui
7. chuẩn bị thêm các HĐ kinh tế có giá trị lớn chuẩn bị làm

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bên mình làm BCTC để vay ngân hàng rất nhìu rùi:
mình gợi ý cho bạn nhé
1. Doanh thu 511 phải chính xác với HĐ bán hàng
2. Danh mục TSCĐ làm cho cho lớn ( có kèm bảng chi tiết các danh mục)
3. Sổ ngân hàng phải chính xác
4. Các khoản nợ và thu( 131. 331) Phải làm chính xác , có bảng kê chi tiết kèm theo. có thể lược bỏ bớt vài công nợ không hợp lý, tự chế, các công nợ có giá trị lớn phải có hợp đồng kinh tế để bên ngân hàng đối chiếu.
5. Làm bảng lương sao cho lớn hơn giá trị giải ngân khoảng 20%, phòng trường hợp giải ngân qua tài khoản nhân viên để thanh toán lương.
6. tiền mặt tồn quỹ cho khoảng 100 tr thui
7. chuẩn bị thêm các HĐ kinh tế có giá trị lớn chuẩn bị làm

Cái quan trong nhất trên B/C TC để NH cho vay là : Khả năng thanh toán thì bạn không nói !

• Like
Reactions: Nguyên Elly
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Cái quan trong nhất trên B/C TC để NH cho vay là : Khả năng thanh toán thì bạn không nói !
Bác nói ko sai, nhưng với tình hình kinh doanh và lượng vốn dư thừa quá nhiều của ngân hàng.
Họ chỉ quan tâm đến tài sản bảo đảm và nhu cầu vốn vay thôi. Thậm chí vì lợi nhuận nhiều ngân hàng họ chấp nhận cho vay mà ko cần TS đảm bảo
Còn khả năng thanh toán mà tính trên các BCTC nộp cho thuế, thì mấy anh SMEs đáp ứng được???

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bác nói ko sai, nhưng với tình hình kinh doanh và lượng vốn dư thừa quá nhiều của ngân hàng.
Họ chỉ quan tâm đến tài sản bảo đảm và nhu cầu vốn vay thôi. Thậm chí vì lợi nhuận nhiều ngân hàng họ chấp nhận cho vay mà ko cần TS đảm bảo
Còn khả năng thanh toán mà tính trên các BCTC nộp cho thuế, thì mấy anh SMEs đáp ứng được???
Và đây là : Nguyên nhân nợ xấu :cool::p:rolleyes: làm cho không ít NH phá sản !!! mà nhiều Kế toán trưởng DN & CB tính dụng phải ....

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chuẩn . Đã gọi là : (..Báo cáo T/C nội bộ..) mà lại cung cấp ra ngoài làm căn cứ : Pháp lý để vay NH !!! Không hiểu Cán bộ TD NH thế nào nữa ...
Căn cứ pháp lý là tài sản thế chấp, báo cáo nội bộ là tài liệu tham khảo chứ có ai căn cứ vào báo cáo tài chính nội bộ để cho vay đâu bạn, tín chấp thì cũng có điều kiện còn thế chấp thì hàng hóa, đất đai nhà cửa, xưởng sản xuất ... ai căn cứ khơi khơi vào báo cáo nội bộ đâu mà pháp lý :D

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khó đó anh, vì DN nói đây chỉ là báo cáo tham khảo thôi anh, ngân hàng dựa vào tài sản thế chấp mới cho vay báo cáo tài chính nội bộ chỉ là 1 phần và nó không phải là căn cứ pháp lý khi ra tòa, trước đây án sẽ tại hồ sơ lên không có đối chất, ngân hàng dựa vào báo cáo tài chính nội bộ là ngân hàng vi phạm pháp luật chứ không phải doanh nghiệp vì báo cáo nội bộ của doanh nghiệp không có tính chất pháp lý.

K

khanhhoang34

Trung cấp
14/12/11
94
0
6
35
tphcm
Cty em cũng đang cbi vay NH nè, mà mình cũng chưa biết làm ntn cho sạch BCTC hết

K

khanhhoang34

Trung cấp
14/12/11
94
0
6
35
tphcm
Muốn sạch thì có khi hóa kiếp cho nó ấy bạn :D, đảm bảo sạch không tì vết :D
HIHHI. nói rứa chứ giờ mình cũng đang làm mà chưa biết làm ntn cho nó hợp lý, bạn giúp mình dc ko? mình chưa khi nào làm kiểu này hết. huhu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA