Chênh lệch tỷ giá hối đoái

• Thread starter Hoalan81
  • Ngày gửi
H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Xin chào các bác! Hoalan lại có một câu hỏi muốn nhờ đến các bác giúp đây.
* Khi vay ngắn hạn ngân hàng bằng tiền USD tại thời điểm tỷ giá là 15.995 VNĐ/USD
Khoảng 3 tháng sau khi mua ngoại tệ chuyển khoản để trả tiền vay ngắn hạn ngân hàng theo tỷ giá là 16.100 VNĐ/USD.
Như vậy khoản chênh lệch tỷ giá trên là lỗ khi vay ngắn hạn Ngân hàng. Hoa định khoản như sau:
Nợ TK 413
có TK 1122 (Phần chênh lệch)
hay là định khoản:
nợ Tk 413
có TK 311 (Phần chênh lệch)
Vậy cho Hoa hỏi bút toán nào là đúng?
Thanks.:inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
À quên. Cũng đề tài đó Hoa muốn hỏi thêm
* Các khoản chênh lệch lỗ, lãi do vay ngắn hạn ngân hàng từ năm 2006 mình chưa hạch toán. Đến 2007 Hoa hạch toán thêm những khoản chênh lệch đó được không?
Cảm ơn rất nhiều!

phong2v

phong2v

Guest
* Khi vay ngắn hạn ngân hàng bằng tiền USD tại thời điểm tỷ giá là 15.995 VNĐ/USD
Khoảng 3 tháng sau khi mua ngoại tệ chuyển khoản để trả tiền vay ngắn hạn ngân hàng theo tỷ giá là 16.100 VNĐ/USD.
Như vậy khoản chênh lệch tỷ giá trên là lỗ khi vay ngắn hạn Ngân hàng. Hoa định khoản như sau:
Nợ TK 413
hay là định khoản:
nợ Tk 413
Phần lỗ lãi tỷ giá trong kỳ bạn hạch toán vào TK 635 và 515 còn TK 413 chỉ đến cuối kỳ đánh giá lại các ngoại tệ mới hạch toán vào TK này.
thế nên trường hợp của bạn hạch toán
N311: Tỷ giá khi vay
N635: Phần chênh lệch
C112: tỷ giá khi thanh toán hoản vay

phong2v

phong2v

Guest
À quên. Cũng đề tài đó Hoa muốn hỏi thêm
* Các khoản chênh lệch lỗ, lãi do vay ngắn hạn ngân hàng từ năm 2006 mình chưa hạch toán. Đến 2007 Hoa hạch toán thêm những khoản chênh lệch đó được không?
Cảm ơn rất nhiều!
Bạn có thể hạch toán vào 811

D

Doanh Doanh

Guest
13/11/05
25
0
0
Vĩnh Long
Nợ TK 413
hay là định khoản:
nợ Tk 413

D

Doanh Doanh

Guest
13/11/05
25
0
0
Vĩnh Long
Các anh chị giúp em với: điều kiện cần và đủ để tự học giao tiếp tiếng anh cho tot

H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Cuối kỳ đánh giá lại khoản chênh lệch tỷ giá hối đoái

Phần lỗ lãi tỷ giá trong kỳ bạn hạch toán vào TK 635 và 515 còn TK 413 chỉ đến cuối kỳ đánh giá lại các ngoại tệ mới hạch toán vào TK này.
thế nên trường hợp của bạn hạch toán
N311: Tỷ giá khi vay
N635: Phần chênh lệch
C112: tỷ giá khi thanh toán hoản vay

Bác Phong ơi cho Hoa hỏi thêm được không?
Hoa thực sự chưa hiểu việc đánh giá lại các khoản ngoại tệ như thế nào? Trong kỳ Tk 413 không có phát sinh và cũng không có số dư a? khoản chênh lệch TK 635 lại kết chuyển vào TK 911. Sau đó đánh giá lại TK 413 lại kết chuyển sang TK 635 nghĩa là sao nhỉ?
Đến tháng sau Hoa làm bảng cân đối tài khoản, số dư cuối kỳ sao không cân đúng khoản chênh lệch đó thế nhỉ? trong khi đó Số dư DK và số phát sinh đều cân? Giúp Hoa với. Cảm ơn rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA