Chế độ Thai Sản 2017 mới nhất hiện nay

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
HungTV

HungTV

Kỹ thuật viên
Thành viên BQT
19/10/12
289
75
28
Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực vào 1/1/2016 bổ sung rất nhiều chế độ thai sản cho người bố, người mang thai hộ và điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội để được hưởng thai sản linh hoạt hơn.

Khi mang thai

Không phải chỉ khi sinh con mới được hưởng chế độ thai sản mà chế độ này bắt đầu có hiệu lực kể từ ngày đầu tiên bạn biết mình có thai. Theo đó, thai phụ được quyền nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày. Thậm chí, với những mẹ bầu ở xa cơ sở y tế hoặc trường hợp mang thai cần chăm sóc đặc biệt sẽ được nghỉ 2 ngày cho mỗi lần khám thai.
Ngoài ra, nếu có bất kỳ “sự cố” như sảy thai, thai chết lưu, sinh non… người mẹ cũng được hưởng một số quyền lợi đặc biệt như:
- Những trường hợp sảy thai dưới 1 tháng sẽ được nghỉ phép 10 ngày
- 20 ngày nghỉ nếu thai từ 1-3 tháng
- 40 ngày nghỉ nếu thai từ 3-6 tháng
- 50 ngày nghỉ nếu thai từ 6 tháng trở lên (bao gồm ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hàng tuần)

Khi sinh con

Chế độ thai sản khi sinh con được áp dụng như sau:
– Thời gian nghỉ phép: Bạn được quyền nghỉ trước và sau thời gian sinh con 6 tháng, trong đó thời gian nghỉ trước khi sinh không quá 2 tháng. Với những mẹ mang đa thai, từ bé thứ 2 trở đi, mẹ sẽ được tính thêm 1 tháng vào thời gian nghỉ. Trong những trường hợp đặc biệt, nếu có nhu cầu nghỉ thêm, mẹ có thể xin nghỉ phép không hưởng lương. Đặc biệt, nếu có đủ sức khỏe để quay lại làm việc trước thời gian nghỉ phép, mẹ vẫn nhận được trợ cấp thai sản theo quy định, và nhận thêm tiền lương cho những ngày làm việc của mình.
– Mức trợ cấp thai sản: Bằng 100% bình quân tiền lương hàng tháng của 6 tháng liền kề trước khi sinh. Ngoài ra, bạn còn nhận được trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi tương đương với 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi bé.
– Hỗ trợ sau khi sinh: Trong vòng 30 ngày, kể từ ngày làm việc đầu tiên sau chế độ nghỉ thai sản, bạn có quyền xin nghỉ thêm để phục hồi sức khỏe, và được nhận 30% lương tối thiểu chung/ngày trong trường hợp nghỉ tại nhà, hoặc 40% lương tối thiểu chung/ngày nếu nghỉ tại cơ sở tập trung.
+ Nghỉ 5 ngày/ năm trong những trường hợp bình thường
+ Nghỉ tối đa 7 ngày/ năm trong trường hợp sinh mổ
+ Nghỉ tối đa 10 ngày/ năm trong trường hợp mang đa thai

Chế độ thai sản cho chồng

Theo luật mới được cập nhật, bắt đầu từ 1/1/2016, chế độ thai sản không chỉ có hiệu lực với phụ nữ, mà những ông bố cũng “tranh thủ” được một chút quyền lợi cho mình. Theo đó, nếu anh xã của bạn có tham gia đóng bảo hiểm y tế cũng có quyền được nghỉ theo chế độ thai sản, và có hiệu lực trong vòng 30 ngày tính từ ngày đầu vợ sinh con.
- Nghỉ 5 ngày với những trường hợp sinh thường
- Nghỉ 7 ngày trong trường hợp sinh mổ, hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi
Nghỉ 10 ngày trong trường hợp sinh đôi, và từ bé thứ 3 trở đi sẽ được nghỉ thêm 3 ngày cho mỗi bé. Những trường hợp sinh đôi phải sinh mổ sẽ được nghỉ 14 ngày.
Ngoài ra, đối với trường hợp chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội thì người chồng cũng được hưởng tiền trợ cấp thai sản, cụ thể: Theo quy định tại điểm e khoản 1 điều 31 Luật BHXH sửa đổi, bổ sung năm 2014, có hiệu lực từ ngày 1/1/2016: Trường hợp vợ sinh con nhưng chỉ có chồng tham gia BHXH thì mức tiền hưởng trợ cấp thai sản của chồng bằng hai tháng lương cơ sở tại tháng sinh con.

Chế độ thai sản cho người mang thai hộ

Trước Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, luật chưa có quy định chế độ thai sản cho người mang thai hộ nhưng từ 1/1/2016 khi Luật Bảo hiểm xã hội mới có hiệu lực thì chính sách này bắt đầu được áp dụng.
Người mang thai hộ được hưởng chế độ thai sản về khám thai, sẩy thai, nạo hút, thai chết lưu, chế độ sinh con… từ thời điểm mang thai cho đến thời điểm giao đứa trẻ cho người mẹ nhờ mang thai hộ nhưng không vượt quá 6 tháng.
Trong trường hợp kể từ ngày sinh đến thời điểm giao đứa trẻ mà thời gian hưởng chế độ thai sản chưa đủ 60 ngày thì người mang thai hộ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi đủ 60 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
Người mẹ nhờ mang thai hộ cũng được hưởng chế độ thai sản từ thời điểm nhận con cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tinhtrieuan chồng được hưởng 2 tháng lương cơ sở khi và chỉ khi người vợ không tham gia đóng BHXH, hoặc có tham gia nhưng không đủ điều kiện để nhận chế độ thai sản nhé bạn

• Like
Reactions: Mai Linh đpt
D

duongha1909

Guest
10/5/09
3
1
3
34
Vĩnh Bảo - Hải Phong
Cho mình hỏi 1 chút. Mình tham gia đóng bảo hiểm tại cty cũ từ tháng 2 đến tháng 5/2017. Tháng 6 mình vào làm ở cty hiện tại, được tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 7/2017. Mình có bầu và dự kiến sinh vào tháng 4/2018.
Mình được biết đóng bảo hiểm 6 tháng là được hưởng thai sản. Nhưng cty của mình nói phải đóng đủ 12 tháng cty mới thanh toán, còn k sẽ k đc vì cty sợ bị thanh tra. Cho mình hỏi như vậy có đúng k. Và liệu cty có bị thanh tra hay k ạ.

• Like
Reactions: loan90
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@duongha1909 Bây giờ nếu ng đóng nhờ bảo hiểm để lấy tiền thai sản đó bạn, nên có thể cty sẽ bị thanh tra. Nhưng nếu cty đóng BH đàng hoàng thì ok, còn cty đang nợ thì chắc bạn ko nhận dc đâu.

• Like
Reactions: duongha1909
ngayngodaikho

ngayngodaikho

Trung cấp
18/11/11
57
9
8
Đến mà hỏi
Cho mình hỏi 1 chút. Mình tham gia đóng bảo hiểm tại cty cũ từ tháng 2 đến tháng 5/2017. Tháng 6 mình vào làm ở cty hiện tại, được tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 7/2017. Mình có bầu và dự kiến sinh vào tháng 4/2018.
Mình được biết đóng bảo hiểm 6 tháng là được hưởng thai sản. Nhưng cty của mình nói phải đóng đủ 12 tháng cty mới thanh toán, còn k sẽ k đc vì cty sợ bị thanh tra. Cho mình hỏi như vậy có đúng k. Và liệu cty có bị thanh tra hay k ạ.

Đóng đủ 6 tháng là đủ điều kiện hưởng rồi. Các trường hợp có thời gian đóng ngắn VD 6 tháng rồi hưởng chế độ thai sản bị thanh tra là bởi vì có nhiều trường hợp lợi dụng chính sách này để hưởng chế độ thai sản. Nếu doanh nghiệp ko có khuất tất và hồ sơ đầy đủ thì ko có gì phải sợ cả.

D

duongha1909

Guest
10/5/09
3
1
3
34
Vĩnh Bảo - Hải Phong
Đóng đủ 6 tháng là đủ điều kiện hưởng rồi. Các trường hợp có thời gian đóng ngắn VD 6 tháng rồi hưởng chế độ thai sản bị thanh tra là bởi vì có nhiều trường hợp lợi dụng chính sách này để hưởng chế độ thai sản. Nếu doanh nghiệp ko có khuất tất và hồ sơ đầy đủ thì ko có gì phải sợ cả.
Trong trường hợp của mình, đến khi đẻ mình đã đóng đủ 9 tháng tại cty. Mình làm việc tại cty đc 10 tháng. Như vậy liệu có bị coi là trục lợi k ạ. Cty mình k đóng đủ bảo hiểm cho công nhân nên mới sợ thanh tra.

ngayngodaikho

ngayngodaikho

Trung cấp
18/11/11
57
9
8
Đến mà hỏi
Trong trường hợp của mình, đến khi đẻ mình đã đóng đủ 9 tháng tại cty. Mình làm việc tại cty đc 10 tháng. Như vậy liệu có bị coi là trục lợi k ạ. Cty mình k đóng đủ bảo hiểm cho công nhân nên mới sợ thanh tra.

Theo mình thì trường hợp trục lợi là họ không làm việc tại công ty nhưng lại có hồ sơ đóng bảo hiểm để hưởng chế độ.

B

bebi_anne

Guest
17/8/17
3
0
1
30
Ủa bạn ơi, hình như hơi lạ, công ty đâu có thanh toán tiền thai sản cho bạn đâu, là BHXH thanh toán mà? Công ty chỉ là ng nộp hồ sơ cho bạn thôi, chỉ cần đóng đủ 6 tháng trước khi sinh là bạn đã đủ điều kiện rồi, công ty lớn hay nhỏ mà nói kì vậy bạn

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Công ty sợ bị thanh tra hay không là khi công ty không làm đúng luật. Nếu bạn đóng đủ 6 tháng liên tục tại cty và sau khi nghỉ thai sản xong bạn lại đi làm bình thường nữa thì ok, còn không BH họ nghi ngờ thì bên bạn miễn có HĐLĐ, bảng lương... chứng minh bạn đã làm việc tại cty là sợ gì nữa,

• Like
Reactions: Eli Phạm
M

Miuxinhdep123

Sơ cấp
15/6/17
23
5
3
29
Chỗ công ty chị em, Chỉ đc nghỉ lúc sinh thôi. Còn k đc nghỉ lúc đi khám đâu. toàn tranh thủ đi không hà

B

bebi_anne

Guest
17/8/17
3
0
1
30
Chỗ công ty chị em, Chỉ đc nghỉ lúc sinh thôi. Còn k đc nghỉ lúc đi khám đâu. toàn tranh thủ đi không hà
thật ra chỉ 1 số ít công ty nc ngoài, quan tâm đến quyền lợi ng lao động thui bạn ơi, chứ ngoài ra mấy cái nghỉ khám thai khó lắm

N

nguyentechcombank91

Guest
2/11/16
5
2
1
33
Cám ơn Admin đã chia sẻ về bài viết hữu ích ạ:)

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
B cứ đóng đến hết tháng 4 là ok rồi, b là nv chính thức thì k sao, sợ cty bạn cho nhiều ng đóng nhờ BH và nhiều ng mang thai cùng lúc + thời gian đóng BH ngắn như b thì mới sợ BH thanh tra thôi

N

Nguyennhunganh

Guest
20/6/17
11
1
3
36
Dear all !
Cho mình hỏi 1 chút với.
1) Hiện tại bên cty mình người lao động đang tham gia đóng BHXH bắt đầu từ T4/2017 dự kiến sanh 21/11/2017 tính đến thời điểm đó thì đủ được hưởng chế độ thai sản. Hiện tại người lao động xin làm tới hết cuối tháng 10 nghỉ trc 21 ngày trc thời điểm dự kiến sanh , vậy mình sẽ phải báo giảm lao động bắt đầu từ ngày nào để ko bị truy thu?
2) Thủ tục người lao động cần nộp là gì để được lãnh tiền thai sản.
Mình xin cảm ơn !

D

ductrung1611

Sơ cấp
22/3/15
10
0
1
31
@tinhtrieuan chồng được hưởng 2 tháng lương cơ sở khi và chỉ khi người vợ không tham gia đóng BHXH, hoặc có tham gia nhưng không đủ điều kiện để nhận chế độ thai sản nhé bạn
Cho mình hỏi: "Vợ tham gia BH nhưng ko đủ dk để nhận chế độ thai sản thì chồng được hưởng 2 tháng lương cơ sở" điều này được quy định theo VBPL nào vậy?
ĐIều 38 Luật BHXH thì có nêu là vợ không tham gia BH thì chồng mới được hưởng chứ nhỉ.

D

ductrung1611

Sơ cấp
22/3/15
10
0
1
31
Cho e hỏi: NLD mới đóng BH được 5 tháng thì sinh con thì có được hưởng chế độ hay trợ cấp gì không ak?

Sửa lần cuối:
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Cho mình hỏi: "Vợ tham gia BH nhưng ko đủ dk để nhận chế độ thai sản thì chồng được hưởng 2 tháng lương cơ sở" điều này được quy định theo VBPL nào vậy?
ĐIều 38 Luật BHXH thì có nêu là vợ không tham gia BH thì chồng mới được hưởng chứ nhỉ.
Vợ không tham gia hay vợ không được hưởng chế độ thai sản thì đều như nhau là chồng được hưởng bạn nhé. Điều nào thì mình không rõ, nhưng lúc đi tập huấn thì cơ quan BHXH bảo vậy. :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA