kế toán tổng hợp

• Thread starter cunbim
  • Ngày gửi
C

cunbim

Sơ cấp
kế toán NVL và thành phẩm

mọi người giúp mình với!
mình làm kế toán ở công ty xây lắp sản xuất khung nhôm kính. sản phẩm chính là các khung nhôm cửa kính. nguyên vật liệu chính là nhôm và kính còn nguyên vật liệu phụ là các phụ kiện như bánh xe, nút bịt... để tạo nên cửa
Trước đây công ty mình lấy hoá đơn đầu vào của các phụ kiện thì các phụ kiện ở trong tài khoản 1521(nguyên vật liệu phụ):
nơ 154
có :1521 NVL
nhưng bây giờ công ty mình tự sản xuất được các phụ kiện(có hoá đơn đầu vào) thì mình phải hạch toán thế nào để các phụ kiện này vẫn tạo nên thành phẩm là khung nhôm cửa kính.
ví dụ như sản xuất bánh xe thì lúc đấy bánh xe là thành phẩm mình có được hạch toán vào sản phẩm khung nhôm cửa kính nửa không?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
mọi người giúp mình với!
mình làm kế toán ở công ty xây lắp sản xuất khung nhôm kính. sản phẩm chính là các khung nhôm cửa kính. nguyên vật liệu chính là nhôm và kính còn nguyên vật liệu phụ là các phụ kiện như bánh xe, nút bịt... để tạo nên cửa
Trước đây công ty mình lấy hoá đơn đầu vào của các phụ kiện thì các phụ kiện ở trong tài khoản 1521(nguyên vật liệu phụ):
nơ 154
nhưng bây giờ công ty mình tự sản xuất được các phụ kiện(có hoá đơn đầu vào) thì mình phải hạch toán thế nào để các phụ kiện này vẫn tạo nên thành phẩm là khung nhôm cửa kính.
ví dụ như sản xuất bánh xe thì lúc đấy bánh xe là thành phẩm mình có được hạch toán vào sản phẩm khung nhôm cửa kính nửa không?
Trước tiên nhắc nhở bạn là lần sau nên đặt tên đề tài cho rõ ràng nhé, bạn đặt chung chung thế này không ai trả lời bạn đâu mà còn bị xe hốt rát họ hốt nhầm đi đấy!

Trở lại vấn đề bạn hỏi, ngày trước các nguyên vật liệu phụ cty bạn nhập vào còn bây giờ công ty bạn sản xuất được các NVL đấy, phải làm thế nào nhỉ? Cái nào sản xuất được thì phải tập hợp chi phí và tính giá thành thôi. Nó giống cái bài tập cty sản xuất điện ra để cung cấp cho các phân xưởng sản xuất đấy, bạn xem lại nhé và nếu có gì không hiểu thì hỏi lại mọi người sẽ hướng dẫn cho cách làm.

Thân,

C

cunbim

Sơ cấp
cảm ơn bạn nhưng mình cũng đã tập hợp chi phí và tính giá thành cho sản phẩm nguyên vật liệu phụ rồi (nơ 155 bánh xe/có 152 các thành phần tạo nên bánh xe). nhưng để sản xuất một cửa khung nhôm thì mình có đưa bánh xe vào làm nguyên vật liêu như trước đây công ty mình không sản xuất ko?

C

cunbim

Sơ cấp
kế toán NVL và thành phẩm

mọi người giúp mình với!
nơ 154

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Xuất nguyên vật liệu SX bánh xe:
Nợ TK 6211: Bánh xe
Có TK: 152
K/c: Nợ TK 154 : Bánh xe
Có TK: 6211: Bánh xe
Nhập kho TP bánh xe: Nợ TK 155: bánh xe
Có TK 154: Bánh xe
Xuất Bánh xe sản xuất Cửa nhôm khung kính:
Nợ TK 6211: Cửa nhôm Khung Kính
có TK 155: Bánh xe
K/c chi phí sx Cửa nhôm khung kính: Nợ TK 154: cửa nhôm khung kính
Có TK6211:cửa nhôm khung kính
Khi hoàn thành: Nợ TK 155: cửa nhôm khung kính
Có TK 154: cửa nhôm khung kính
Với chi phí nhân công và chi phí sx chung bạn có thể tập hợp tương tự. Những khoản chi phí nào không tách riêng ra được thì cuối kỳ phân bổ.

C

cunbim

Sơ cấp
cảm ơn bạn nhưng công ty mình tập hợp chi phí không qua đầu 6 mà tập hợp thẳng vào 154.mình định khoản thế này có đúng không?
nợ 154 bánh xe/co 152,334,331
sản phẩm hoàn thành nhập kho: nợ 155 bánh xe/có 154.
tập hợp sx khung nhôm cửa kính:
nơ 154 khung nhôm cửa kính/ co 152,334,331, 155 bánh xe.
thành phẩm hoàn thành nhập kho: nơ 155 khung nhôm cửa kính/ có 154.
nhờ mọi người trả lời giúp mình với nhé.

Q

quần tà lỏn

User đã bị cấm truy cập
9/5/07
7
0
0
54
kế bên nước Áo
cảm ơn bạn nhưng công ty mình tập hợp chi phí không qua đầu 6 mà tập hợp thẳng vào 154.mình định khoản thế này có đúng không?
nợ 154 bánh xe/co 152,334,331
sản phẩm hoàn thành nhập kho: nợ 155 bánh xe/có 154.
tập hợp sx khung nhôm cửa kính:
nơ 154 khung nhôm cửa kính/ co 152,334,331, 155 bánh xe.
thành phẩm hoàn thành nhập kho: nơ 155 khung nhôm cửa kính/ có 154.
nhờ mọi người trả lời giúp mình với nhé.
đúng roài, còn gì tư vấn nữa chứ, bạn quá giỏi:dance2:

C

cunbim

Sơ cấp
nhưng mình không có kinh nghiệm nên mình không biết là sản xuất ra thành phẩm sau đó mình được sử dụng để tiếp tục sản xuất ra thành phẩm khác. cảm ơn các bạn nhiều nhé

M

minhtuan

Guest
31/5/07
16
0
0
40
BINHDINH
theo QĐ 48 thì khi hạch toán không cần qua 621,622,627...mà hạch toán thẳng qua 154 cũng được bạn ơi .

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Sản phẩm sản xuất có thể qua nhiều giai đoạn chế biến và có thể lấy sản phẩm hoàn thành của giai đoạn này tiếp tục làm vật liệu để sản xuất cho sản phẩm khác ở giai đoạn tiếp theo. Điều lưu ý là các chi phí khi tập hợp cần phải phân bổ cho từng giai đoạn hợp lý vì các chi phí này có thể sử dụng chung trong một kỳ sản xuất ở nhiều giai đoạn.Việc tập hợp chi phí qua TK 621,622,627 hay cho thẳng vào 154 về cách làm đều đúng và DN có thể chọn một cách làm nhất quán trong một kỳ kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA