Làm hợp đồng giao khoán dưới 500.000 đồng để không phải nộp thuế TNCN

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Tiện đây ai biết cho em hỏi luôn:
Ngoài hợp đồng giao khoán thuê theo thời vụ ra.
Cơ quan thuế ko chấp nhận thì phải làm thế nào?
Có người nhắc em là có hóa đơn nhân công, nhưng làm thế nào để hóa đơn nhân công đó được chấp nhận là hợp lý và được kê khai, báo cao?
Em ko biết làm thế nào cả, các bác, bác nào bít thì giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Bạn làm như thế để tránh nộp thuế TNCN như vậy cũng được. Nhưng thực ra, việc khấu trừ thuế TNCN tính trên mỗi lần chi trả thu nhập nên bạn vẫn có thể làm hợp đồng giao khoán với giá trị là 1,5 triệu nhưng nhớ chi trả ra thành 4 lần.
Hi Chi Tú Anh,
em muốn hỏi chị vấn đề này mong chị giúp.
Công ty em làm mấy hợp đồng phim quảng cáo và phim tư liệu, hầu hết là thuê nhân công bên ngoài như thuê người quay phim, thuê viết và đọc lời bình, thuê đạo diễn.... nên không có hoá đơn đầu vào.
Giờ em viết biên nhận trả tiền cho họ, nhưng vì Sếp ko muốn phải khấu trừ thuế 10% nên em viết tách ra làm nhiều giấy biên nhận, ngày khác nhau, số tiền mỗi lần trả <500.000.
Ví dụ em trả tiền cho anh A, số tiền là 2,2 triệu thì em viết làm 5 cái giấy biên nhận vào 5 ngày khac nhau (nhưng trong 1 tháng), được không ạ?
Chị cho em hỏi trong tháng nếu công dồn số tiền của 1 người mà dưới 5triệu thì không phải khấu trừ 10% , đúng ko ạ?
Và em chỉ làm giấy Biên nhân thôi chứ không cần làm HĐ giao khoán có đc không???
Em sẽ làm "BẢNG THANH TOÁN TIỀN THUÊ NGOÀI" theo mẫu số 07-LĐTL, trong đó tổng hợp lại là phải chi trả cho mỗi người số tiền là bao nhiêu (trong đó anh A là 2,2 triệu).

em làm vậy có ok không ạ, mong chị tư vấn giùm em gấp.
Em xin cám ơn chị nhiều.

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Hi Chi Tú Anh,
em muốn hỏi chị vấn đề này mong chị giúp.
Công ty em làm mấy hợp đồng phim quảng cáo và phim tư liệu, hầu hết là thuê nhân công bên ngoài như thuê người quay phim, thuê viết và đọc lời bình, thuê đạo diễn.... nên không có hoá đơn đầu vào.
Giờ em viết biên nhận trả tiền cho họ, nhưng vì Sếp ko muốn phải khấu trừ thuế 10% nên em viết tách ra làm nhiều giấy biên nhận, ngày khác nhau, số tiền mỗi lần trả <500.000.
Ví dụ em trả tiền cho anh A, số tiền là 2,2 triệu thì em viết làm 5 cái giấy biên nhận vào 5 ngày khac nhau (nhưng trong 1 tháng), được không ạ?
Chị cho em hỏi trong tháng nếu công dồn số tiền của 1 người mà dưới 5triệu thì không phải khấu trừ 10% , đúng ko ạ?
Và em chỉ làm giấy Biên nhân thôi chứ không cần làm HĐ giao khoán có đc không???
Em sẽ làm "BẢNG THANH TOÁN TIỀN THUÊ NGOÀI" theo mẫu số 07-LĐTL, trong đó tổng hợp lại là phải chi trả cho mỗi người số tiền là bao nhiêu (trong đó anh A là 2,2 triệu).

em làm vậy có ok không ạ, mong chị tư vấn giùm em gấp.
Em xin cám ơn chị nhiều.
Chị Tú Anh đâu rồi ấy nhỉ, giúp em với nào.
Có bác nào có kinh nghiệm về vụ này, giúp em với ạ.
Tks a lót.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA