Thắc mắc về cách tính lương ngày lễ

• Thread starter Lcminh88
  • Ngày gửi
L

Lcminh88

Guest
12/1/17
4
0
1
35
Chào các anh/chị,
Em nhờ anh/chị có kinh nghiệm tư vấn dùm em trường hợp này với. Do đặc thù công việc nên em thường xuyên đi làm vào những ngày lễ trong năm.
Theo em tìm hiểu thì dựa theo Khoản 1 Điều 97 Bộ Luật Lao Động thì "Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày." Theo em hiểu nôm na là nếu đi làm vào những ngày nghỉ lễ trong năm là sẽ được trả 400% lương.
Nhưng ở cty em lại tính là chỉ trả thêm 200% cho ngày đó và được nghỉ bù vào 1 ngày khác. Vd lương của em là 2.200.000đ/ tháng là 100.000đ/ ngày. Trong tháng 1 có ngày 1/1 đi làm thì lương cuối tháng lãnh được 2.400.000đ + 1 ngày nghỉ bù được tính lương
Cho em hỏi cty tính như vậy là có đúng theo Luật Lao Động chưa ạ? Sao em thấy thiếu thiếu sao đó
Em cảm ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Nếu cty bạn giờ làm việc cố định từ thứ 2 - thứ 6 thì bạn tính lương như sau là hợp lệ ha:
1. Làm việc vào Thứ 7: tính lương 150%
2. Làm việc vào CN: Tính lương 200%.
3. Làm việc vào ngày lễ: Tính lương 300% (hoặc có thể cao hơn tùy chế độ cty) => Cty trả lương cho bạn 200% + 1 Ngày nghỉ bù có tính lương = 300% => Hợp lệ.
4. Tăng ca theo giờ: Tính lương từ 130% trở lên.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Rõ là thiếu rồi còn gì :) Theo luật 10/2012/QH13 thì ngày 1/1 là ngày lễ, được nghỉ nguyên lương tức là 100% + tối thiểu 300% nếu đi làm ngày đó!
E thấy hok đúng lắm, tại vì bạn này đc nghỉ bù lại 1 ngày tính lương mà đúng hok cj?

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
E thấy hok đúng lắm, tại vì bạn này đc nghỉ bù lại 1 ngày tính lương mà đúng hok cj?
Chị tâm đúng rồi gái ạ, xem lại nhé "Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày."

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Chị tâm đúng rồi gái ạ, xem lại nhé "Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày."
Nếu v thì Lương ngày 01/01 là 300% và Thêm 1 ngày nghỉ bù có tính lương là đủ r cj nhỉ?

• Like
Reactions: Trương Lan
L

Lcminh88

Guest
12/1/17
4
0
1
35
Em cảm ơn mọi người đã cho ý kiến. Vậy trong trường hợp cty em trả lương sai vậy thì có thể làm gì để khiếu nại hoặc buộc cty trả đúng ạ?

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Em cảm ơn mọi người đã cho ý kiến. Vậy trong trường hợp cty em trả lương sai vậy thì có thể làm gì để khiếu nại hoặc buộc cty trả đúng ạ?
Quy chế lương, thoả thuận về làm thêm, Trong trường hợp cty bạn có quy chế đối với làm thêm vào ngày nghỉ như bạn viết thì mình ko làm gì được.

L

Lcminh88

Guest
12/1/17
4
0
1
35
Quy chế lương, thoả thuận về làm thêm, Trong trường hợp cty bạn có quy chế đối với làm thêm vào ngày nghỉ như bạn viết thì mình ko làm gì được.
Tức là nếu đây là quy chế riêng của cty, đính kèm vào Hợp Đồng Lao Động và mình đã ký thì không làm gì được hả chị? Vậy có phải là công ty đang làm trái với Luật Lao Động không ạ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Tức là nếu đây là quy chế riêng của cty, đính kèm vào Hợp Đồng Lao Động và mình đã ký thì không làm gì được hả chị? Vậy có phải là công ty đang làm trái với Luật Lao Động không ạ?
Luật LĐ nhà nước thường áp dụng chuẩn cho Công chức, viên chức và các DN Nhà nước ... Những đối tượng này hưởng lương, nâng lương .. cũng theo ngạch, bậc do Nhà nước QĐ. Còn các DN khác cũng bị luật chi phối nhưng trong HĐ LĐ có thể thỏa thuận khác có lợi cho người LĐ nhưng không được trái luật.

• Like
Reactions: Lcminh88
L

Lcminh88

Guest
12/1/17
4
0
1
35
Luật LĐ nhà nước thường áp dụng chuẩn cho Công chức, viên chức và các DN Nhà nước ... Những đối tượng này hưởng lương, nâng lương .. cũng theo ngạch, bậc do Nhà nước QĐ. Còn các DN khác cũng bị luật chi phối nhưng trong HĐ LĐ có thể thỏa thuận khác có lợi cho người LĐ nhưng không được trái luật.
Dạ em cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA