Chi phí hải quan, XNK

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Chào mấy bác chú thím của webketoan ạ!!! Nhờ mấy bác chú thím vô chỉ giáo cho em cái này với:
Em là dân gà mờ về mấy cái thủ tục hải quan này nọ nên nhờ cty dịch vụ chuyên về bộ phận này làm. Mà lúc bắt đầu làm thì bên dvu báo giá 1tr2 cho chi phí làm hải quan , bên em đồng ý nhưng sau khi bắt đầu làm được một hồi lại bảo phải bồi dưỡng hải quan khi đi kiểm tra 500k
Vấn đề ở đây:
1. em muốn hỏi là bồi dưỡng hải quan không phải nằm trong phí làm hải quan luôn hay sao mà tính phí như v
2. một hàng hóa trị giá 8tr8 mà làm tất cả mọi phí là 5tr5 để hàng hóa có thể tới tận tay là một mức giá ổn hay không

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chào mấy bác chú thím của webketoan ạ!!! Nhờ mấy bác chú thím vô chỉ giáo cho em cái này với:
Em là dân gà mờ về mấy cái thủ tục hải quan này nọ nên nhờ cty dịch vụ chuyên về bộ phận này làm. Mà lúc bắt đầu làm thì bên dvu báo giá 1tr2 cho chi phí làm hải quan , bên em đồng ý nhưng sau khi bắt đầu làm được một hồi lại bảo phải bồi dưỡng hải quan khi đi kiểm tra 500k
Vấn đề ở đây:
1. em muốn hỏi là bồi dưỡng hải quan không phải nằm trong phí làm hải quan luôn hay sao mà tính phí như v
2. một hàng hóa trị giá 8tr8 mà làm tất cả mọi phí là 5tr5 để hàng hóa có thể tới tận tay là một mức giá ổn hay không
1. Ở đây chỉ có thành viên chứ không có ai là chú với thím.
2. Không biết hàng hoá của bạn là gì thì không thể bình luận được có phù hợp hay không.
3. Mua dịch vụ thì thuận mua vừa bán, nếu thấy không ổn thì bạn đừng giao dịch với họ. Còn chuyện giá cả thì chỉ có người trong cuộc hay làm cùng 01 loại DV, thậm chí phải xem xét từng trường hợp cụ thể mới có đủ dữ kiện để đưa ra lời bình luận.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chú @ryan_hieu có lời bình nào thêm không? :)
((Xuất hiện 1 "chú", vậy chắc mình phải nhận chức "thím" rầu. :v )

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
1. Ở đây chỉ có thành viên chứ không có ai là chú với thím.
2. Không biết hàng hoá của bạn là gì thì không thể bình luận được có phù hợp hay không.
3. Mua dịch vụ thì thuận mua vừa bán, nếu thấy không ổn thì bạn đừng giao dịch với họ. Còn chuyện giá cả thì chỉ có người trong cuộc hay làm cùng 01 loại DV, thậm chí phải xem xét từng trường hợp cụ thể mới có đủ dữ kiện để đưa ra lời bình luận.
1. Khong biết nên xưng hô thế nào cho tốt nên nhận mình vai thế mình thấp hơn sợ đắc tội vs mấy lão luyện tiền bối ở đây. Mong " bạn" thông cảm cho:):):)
2. hàng hoá của mình là dung dịch cho máy móc làm cho máy hoạt đọng tốt hơn. Mà đa phần người ta nói là chi phí làm hải quan là có tính lun phí bồi dưỡng hải quan luôn không???

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
1. Khong biết nên xưng hô thế nào cho tốt nên nhận mình vai thế mình thấp hơn sợ đắc tội vs mấy lão luyện tiền bối ở đây. Mong " bạn" thông cảm cho:):):)
2. hàng hoá của mình là dung dịch cho máy móc làm cho máy hoạt đọng tốt hơn. Mà đa phần người ta nói là chi phí làm hải quan là có tính lun phí bồi dưỡng hải quan luôn không???
Theo kinh nghiệm của mình, phí DV mà các DN khai thuê HQ báo giá / ký HĐ thường là những chi phí hợp pháp và họ có thể xuất hoá đơn GTGT. Những lô hàng có tính chất nhạy cảm thường hay phát sinh khoản chi ngoài không có chứng từ thì họ sẽ báo thu riêng không xuất hoá đơn GTGT (và thuận mua vừa bán thôi).
Hàng hoá NK của bạn là hoá chất thì ngoài những chi phí phát sinh bình thường như hàng hoá khác chắc chắn phải thực hiện một số công đoạn kiểm định / xin giấy phép theo quy định của các ban ngành liên quan .... nên chi phí khá tốn kém. Chi phí kiểm định họ chọn mẫu và tính phí theo lần kiểm định / theo mẫu nên những lô hàng có số lượng nhỏ thì tính ra tỷ lệ chi phí phải chi trả là rất lớn.
Hiểu biết của mình cũng chỉ có thể chia sẻ được với bạn đến đó thôi. :)

• Like
Reactions: Ngô Chí Hào
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Theo kinh nghiệm của mình, phí DV mà các DN khai thuê HQ báo giá / ký HĐ thường là những chi phí hợp pháp và họ có thể xuất hoá đơn GTGT. Những lô hàng có tính chất nhạy cảm thường hay phát sinh khoản chi ngoài không có chứng từ thì họ sẽ báo thu riêng không xuất hoá đơn GTGT (và thuận mua vừa bán thôi).
Hàng hoá NK của bạn là hoá chất thì ngoài những chi phí phát sinh bình thường như hàng hoá khác chắc chắn phải thực hiện một số công đoạn kiểm định / xin giấy phép theo quy định của các ban ngành liên quan .... nên chi phí khá tốn kém. Chi phí kiểm định họ chọn mẫu và tính phí theo lần kiểm định / theo mẫu nên những lô hàng có số lượng nhỏ thì tính ra tỷ lệ chi phí phải chi trả là rất lớn.
Hiểu biết của mình cũng chỉ có thể chia sẻ được với bạn đến đó thôi. :)
Cám ơn "bạn" nhiều nha :):):)

• Like
Reactions: Viet Huong
ryan_hieu

ryan_hieu

Cao cấp
Chú @ryan_hieu có lời bình nào thêm không? :)
((Xuất hiện 1 "chú", vậy chắc mình phải nhận chức "thím" rầu. :v )
haha....lâu quá không lên,,nấm mốc tè le cả !!
Thôi thì kinh nghiệm thôi, chứ giờ biết than ai nữa đây. chiện chi phí bồi dưỡng hay ko phụ thuộc vào hàng hóa của bạn, và chứng từ bạn có đúng hay không, đôi khi đưa chứng từ mà nó bị sai và rồi thì phải bồi dưỡng, or là đưa chứng từ mà bên dịch vụ họ kiêm tra không kỷ, hàng hóa phải dính tới kiểm tra hóa chất mà họ báo là không thì hải quan nắm họng, vậy thì chi thôi, nói chung chi thì có muôn vàng cái chi, nhưng quan trọng dịch vụ họ có hỗ trợ hết mình hay không và doanh nghiệp bạn có hiểu được vấn đề là hàng mình sai chỗ nào hay không ?? nếu hiểu được thì thông cảm cho nhau, lần sau xúc tiếp....nếu sai nữa thì chi nữa,,,kakka... Vậy nha Chi Hương,,,,hôm nào chi cho chị Hương một chầu cafe mà chi còn không nỗi đây nữa này..

0938.24.4404
sharing is giving !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA