QUYẾT TOÁN THUẾ TNCN 2 NƠI 2016

yurim

yurim

Guest
1/12/16
7
0
1
32
Chào các anh chị,
Anh chị cho em hỏi, năm 2016 em làm việc tại 2 công ty.
Công ty 1: em được trả lương nhưng chưa đến mức nộp thuế, em nghỉ vào đầu tháng 2/2016. Chưa khấu trừ 10% tại cty cũ do em đã ký HD 12 tháng, trước khi hết hạn hợp đồng thì em xin nghỉ.
Công ty 2: em làm việc bắt đầu từ tháng 3/2016 đến hiện tại.
Tổng cộng tiền lương, thưởng em nhận được từ cả 2 công ty chưa đến mức phải nộp thuế TNCN.
Em cũng chưa đóng thuế TNCN tạm tính trong quý vì không tháng nào vượt mức 9tr.
Như vậy em có được quyền ủy quyền cho cty hiện tại quyết toán thuế TNCN hay cần yêu cầu 2 công ty cấp chứng từ khấu trừ thuế để tự đi quyết toán?
Nếu được thì, trong Giấy ủy quyền quyết toán thuế mẫu 02/UQ-QTT-TNCN có dòng "Năm ............... tôi có thu nhập chịu thuế tại Công ty/đơn vị………………... và có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng /tháng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ tại nguồn.", nhưng em lại chưa khấu trừ tại nguồn cty cũ, vậy em phải làm thế nào ạ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
yurim

yurim

Guest
1/12/16
7
0
1
32
Mình viết trả lời cho bạn nào cần nha.
Hôm nay mình đã đến chi cục thuế Q2 phòng thuế TNCN hỏi về vấn đề này và được giải đáp như sau:
"Tổng thu nhập trong năm, sau khi trừ các khoản giảm trừ, chưa đến mức phải nộp thuế (như TH mình), hoặc đã nộp thuế đúng đủ, không thừa không thiếu, thì không cần làm quyết toán (không nộp tờ khai quyết toán) nhưng phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của thông tin."
Nhưng mỗi năm nên lên hỏi 1 lần vì mỗi năm quy định mỗi khác có thể thay đổi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA