đầu vào và đầu ra cho sản phẩm dịch vụ

• Thread starter incon
  • Ngày gửi
I

incon

Guest
Công ty mình là công ty dịch vụ sửa chữa, bảo dưỡng hệ thống máy tính và các máy văn phòng.Chi cục thuế yêu cầu với loại hình công ty như thế này phải lấy HĐ GTGT 10%. Tuy nhiên mình gặp vấn đề: đầu ra thì phải xuất toàn bộ cho khách hàng là các công ty để họ làm đầu vào, chi phí hợp lệ. Đầu vào của mình phải bao gồm chi phí nào để khấu trừ thuế GTGT. Vì bản chất mình phải chi dùng phục vụ việc phát sinh doanh thu dịch vụ: xăng, vận chuyển hàng hóa đi sửa chữa, thuê cộng tác viên,...(Tất nhiên ko tính khoản thay thế linh kiện). Ngoài mấy khoản đó bác nào chỉ giáo giùm em mấy khoản khác với. em vô cùng đội ơn trời đất nếu bác nào júp em! Nếu ko cty em cứ nộp thuế GTGT 'vô nghĩa ' hoài thoi hà!:angel: :drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Công ty mình là công ty dịch vụ sửa chữa, bảo dưỡng hệ thống máy tính và các máy văn phòng.Chi cục thuế yêu cầu với loại hình công ty như thế này phải lấy HĐ GTGT 10%. Tuy nhiên mình gặp vấn đề: đầu ra thì phải xuất toàn bộ cho khách hàng là các công ty để họ làm đầu vào, chi phí hợp lệ. Đầu vào của mình phải bao gồm chi phí nào để khấu trừ thuế GTGT. Vì bản chất mình phải chi dùng phục vụ việc phát sinh doanh thu dịch vụ: xăng, vận chuyển hàng hóa đi sửa chữa, thuê cộng tác viên,...(Tất nhiên ko tính khoản thay thế linh kiện). Ngoài mấy khoản đó bác nào chỉ giáo giùm em mấy khoản khác với. em vô cùng đội ơn trời đất nếu bác nào júp em! Nếu ko cty em cứ nộp thuế GTGT 'vô nghĩa ' hoài thoi hà!:angel: :drummer:
Ơ hay, số thuế GTGT này là do bên được cung cấp dịch vụ trả mà chứ nào có phải cty bạn bỏ tiền ra trả đâu mà bạn la làng lên lớn thía! Rõ chuối!

Việc bạn cần quan tâm nhất ở đây là số thuế TNDN mà cty sẽ phải đóng khi mà doanh thu cung cấp dịch vụ bán ra nhiều mà chi phí đầu vào quá thấp nên lợi nhuận khi đóng thuế TNDN sẽ cao. và đây là vấn đề mà tôi nghĩ bạn và cty bạn cần quan tâm!

Còn cách làm thì... bạn tự nghiên cứu lấy nhé! hihi vì không thể...

Thân,

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Thiệt tình! Bạn letmyha nói đúng đấy!

I

incon

Guest
UH, chuoi that.
cac ban tha loi vi lam phien!
cam on vi chi giao cho su ngo ngan cua to

L

lehao7576

Guest
5/1/07
1
0
0
47
tp. hcm
Troi oi! tien VAT thu dum Nha` Nuo'c ma lay lam gi, Thue TNDN khong lo, Oi troi oi, sao ma ban hien the. lien lac email to tu van cho chut chut

T

ThaoHN

Guest
Các bác cho em hỏi chút. Có khi nào thuế đầu ra lớn hơn thuế đầu vào quá nhiều ko? Tháng vừa rồi thuế đầu ra của cty em là 8t7 nhưng đầu vào chỉ có 600.000 thôi. Em cảm thấy không ổn lắm. Công ty em là cty xây lắp, các chi phí đầu vào như buloong, đinh vít ... thì không có hóa đơn đầu vào. Em phải làm thế nào để đưa được những chi phí đó vào một cách hợp lý, hợp lệ? Em mới ti toe vào nghề, rất rất mong các bác chỉ dẫn!

L

levy

Guest
Các bác cho em hỏi chút. Có khi nào thuế đầu ra lớn hơn thuế đầu vào quá nhiều ko? Tháng vừa rồi thuế đầu ra của cty em là 8t7 nhưng đầu vào chỉ có 600.000 thôi. Em cảm thấy không ổn lắm. Công ty em là cty xây lắp, các chi phí đầu vào như buloong, đinh vít ... thì không có hóa đơn đầu vào. Em phải làm thế nào để đưa được những chi phí đó vào một cách hợp lý, hợp lệ? Em mới ti toe vào nghề, rất rất mong các bác chỉ dẫn!

Công ty Xây Lắp thì bạn phải lấy thêm Cát, Đá, Sỏi, Thép, Sắt... nữa chứ. Chỉ có ốc vít không thì làm được gì.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước

Có khi nào? khi đầu ra lớn hơn đầu vào chứ khi nào? còn Buloong, đinh vít à? hóa đơn cũng có chứ sao lại ko?bạn chịu khó tìm!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA