Chi phí quản lý có chờ doanh thu rồi mới phân bổ không?

• Thread starter Duong Nam Dinh
  • Ngày gửi
D

Duong Nam Dinh

Guest
12/5/07
20
0
1
Nam Định
Mọi người ơi giúp em với nhé!Cty em thành lập nhưng chưa có DT vậy những chi phí lien quan đến cty em có đc hạch toán vào TK642 ko? hay phải hạch toán vào TK chi phí trả trứoc. rồi phân bổ vào các tháng có DT! iúp em nhé!
Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hiển-nđ8

Trung cấp
mình nghĩ là bạn vẫn phải hoạch toán bình thường vào Tk 642,vì ngay cả những công ty đang làm ăn bình thường vẫn thường xảy ra trường hợp kinh doanh thua lỗ mà .Còn việc sử lí số lỗ đó thì bạn hỏi các cao thủ khác nhé !

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
bạn phải sác định là chi phí đó phục vụ cho bộ phận nào nữa chứ? nếu là chi phí quản lý doanh nghiệp thì cho vào 642 là đúng, nhưng ví dụ như chi phí đó phát sinh trong khâu SXKD(đang trong quá trình sản xuất) vẫn chưa có thành phẩm để bán(doanh thu) thì làm sao cho vào 642 được mà phải cho vào 621,622,627.....chúc bạn sác định được rõ thắc mắc.
thân!.

D

Duong Nam Dinh

Guest
12/5/07
20
0
1
Nam Định
Nhung cty em lai chua co doanh thu vay tinh vao chi phí 642 roi ket chuyen luon vao 911 hay lai ket chuyen nguoc lai 142! vi em thay moi nguoi bao rang khi ko co doanh thu thi ko dc xac dinh vào 911! anh chi giup em nhe

L

Lamdungkhanh

Guest
30/10/06
24
0
0
42
Cà Mau
Bạn cứ hạch toán chi phí cuối kỳ đăng ký chuyển lổ không có gì phải treo cả.

N

nhatquynh

Guest
19/5/06
1
0
0
Hà nội
Theo minh, cac chi phi hoat dong trong ky (VD CP mua VPP, CP tien luong cua bo phan quan ly, ...) ban cua dua het vao 642. Cuoi ky khi xac dinh lai lo, neu ban muon giam bot so lo thi ket chuyen 1 phan vao 142 con lai ket chuyen vao 911. Tuy nhien neu CP do la CP mua cong cu dung cu khong du tieu chuan de lam TSCD thi ban cu dua vao TK 242 de ket chuyen dan vao CP hoat dong trong ky khi co doanh thu.

N

nguyenta33

Guest
9/3/06
1
0
0
khanh hoa
Hoàn thuế hàng trả lại

Công ty chúng tôi có xuất trả lô hàng cho nước ngoài, với lí do hàng không đạt chuẩn chất lượng.
Xin giúp tôi cách thức để thực hiện việc trả hàng cũng như hoàn phần thuế GTGT đã nộp cho lô hàng trên

H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
Nguyên văn bởi Duong Nam Dinh:
Mọi người ơi giúp em với nhé!Cty em thành lập nhưng chưa có DT vậy những chi phí lien quan đến cty em có đc hạch toán vào TK642 ko? hay phải hạch toán vào TK chi phí trả trứoc. rồi phân bổ vào các tháng có DT! iúp em nhé!

Từ trước, mình vẫn thường hạch toán phần chi phí 641, 642 (phần chưa kết chuyển vào 911 do chưa có doanh thu) vào TK 142, nhưng theo mình được biết thì theo Quyết định 15 của Bộ Tài chính mới ban hành: trong phương pháp hạch toán TK 142 không còn nghiệp vụ trên!
Các bạn tìm hiểu thêm nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA