Phép năm được tính đến thời điểm nào

• Thread starter dthaott92
  • Ngày gửi
R

RiDongFood

Guest
17/11/15
10
0
1
cho mình hỏi nêu nhân viên nữ nghỉ thai sản từ T2 đến hết T7(đủ 6 tháng thai sản) thì khi tính lương t13 chỉ tính những tháng làm việc cuả nhân viên này thôi, 6 tháng thai sản thì k tính đúng ko vây

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
cho mình hỏi nêu nhân viên nữ nghỉ thai sản từ T2 đến hết T7(đủ 6 tháng thai sản) thì khi tính lương t13 chỉ tính những tháng làm việc cuả nhân viên này thôi, 6 tháng thai sản thì k tính đúng ko vây

Lương T13 thì tùy từng chính sách của công ty bạn ơi! Chế độ tốt thì tính đủ cho nhân viên 12 tháng, còn không thì chỉ tính 6 tháng thôi.

• Like
Reactions: RiDongFood
R

RiDongFood

Guest
17/11/15
10
0
1
Lương T13 thì tùy từng chính sách của công ty bạn ơi! Chế độ tốt thì tính đủ cho nhân viên 12 tháng, còn không thì chỉ tính 6 tháng thôi.

cám ơn bạn nhiều nhé

R

RiDongFood

Guest
17/11/15
10
0
1
Bạn @vuthitien cho mình hỏi thêm nữa vậy vẫn với trường hợp như trên thì tính phép năm cho nân viên nghỉ thai sản vẫn tính nguyên là 14 ngày/năm hay sao nhỉ ( bên mình vì làm việc trong môi trường độc hại nên là 14 ngày)

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@RiDongFood Vẫn tính 14 ngày nhé. Vì trong luật có quy định rồi. Đối với những nhân viên xin nghỉ việc thì những ngày chưa nghỉ phép vẫn tính cho NLĐ. Cụ thể nếu tháng 7 xin nghỉ việc, và trong năm chưa hưởng ngày phép nào cả thì khi tính tiền lương phép phải tính đủ 12 ngày (đối với NLĐ làm việc trong điều kiện bình thường).
Và hình như mình đã đọc đâu đó là những ngày phép này khi thanh toán cho NLĐ lúc NLĐ nghỉ việc thì phải nhân 300%. :D

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Mình lại không thấy quy định nào như của @tieulyhue ấy. Nếu mình đọc nguyên câu đấy, mỗi tháng người lao động được hưởng 1 ngày phép thì những ngày phép chưa nghỉ của họ chỉ được tính tới hết tháng 7 thôi, tức là 7 ngày phép tương ứng với 7 tháng thôi. Công ty mình cũng đang áp dụng chính sách như vậy.
Đồng thời, lương cho ngày phép chưa nghỉ được chia cho số ngày công trung bình của 1 tháng, nhân với số ngày phép chưa nghỉ thôi, chứ không được tính 300% đâu.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Mình lại không thấy quy định nào như của @tieulyhue ấy. Nếu mình đọc nguyên câu đấy, mỗi tháng người lao động được hưởng 1 ngày phép thì những ngày phép chưa nghỉ của họ chỉ được tính tới hết tháng 7 thôi, tức là 7 ngày phép tương ứng với 7 tháng thôi. Công ty mình cũng đang áp dụng chính sách như vậy.
Đồng thời, lương cho ngày phép chưa nghỉ được chia cho số ngày công trung bình của 1 tháng, nhân với số ngày phép chưa nghỉ thôi, chứ không được tính 300% đâu.
chắc mình đọc sót ở đâu đó. Trường hợp này mình sẽ nghiên cứu lại. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Hì, lỗi do mình đọc không kỹ - ko xác định thông tin chính xác đã trao đổi. :D
Mình xin đính chính lại. (do mình đọc Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ mà đọc không hết đã tư vấn.)
1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ. => hiểu nhầm chưa nghỉ là vẫn còn 12 ngày phép mà quên còn mục thứ 2:
2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.
Còn vụ 300% thì mình nhớ mang máng đọc đâu đó nên giờ chắc luật mới nên chưa rõ.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA