Hạch toán doanh thu trong liên danh xây dựng

• Thread starter Mr.Over
  • Ngày gửi
M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Nhà thầu A và B liên danh ký hợp đồng với chủ đầu tư C. Sau thi nghiệm thu hoàn thành thì A đại diện xuất hóa đơn cho C còn B thì xuất hóa đơn cho A. Thì A ghi nhận doanh thu là tổng A xuất hóa đơn hay chỉ phần trong hợp đồng ký với C còn phần xuất hộ B phải đưa vào khoản mục khác. Và cách hạch toán ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nhà thầu A và B liên danh ký hợp đồng với chủ đầu tư C. Sau thi nghiệm thu hoàn thành thì A đại diện xuất hóa đơn cho C còn B thì xuất hóa đơn cho A. Thì A ghi nhận doanh thu là tổng A xuất hóa đơn hay chỉ phần trong hợp đồng ký với C còn phần xuất hộ B phải đưa vào khoản mục khác. Và cách hạch toán ntn?
Bạn xem lại Hồ sơ thầu sẽ có:
- Qui định trong Liên danh ( a - B ) sẽ có tỷ lệ % khối lượng và giá trị cho mỗi DN thực hiện.
- Qui định đại diện của Liên danh để giao dịch, thanh quyết toán ... với chủ đầu tư C ...
+ Nếu trong hồ sơ thầu có QĐ: (..nghiệm thu hoàn thành thì A đại diện xuất hóa đơn cho C còn B thì xuất hóa đơn cho A..)
Nghĩa là: DN A là đại diện cho Liên danh để giao dịch, thanh quyết toán ... với chủ Đầu tư C. Lúc đó DN B chỉ là thầu phụ các thủ tục nghiệm thu, hồ sơ thi công phải được DN A, Giám sát, chủ ĐT ký và xuất HĐ cho cho DN A. DN A coi GT trên HĐ của B là 1 khoản chi phí và HT có 131 nợ 154, lập HĐ toàn bộ GT C.trình ( của A và B ) cho chủ ĐT C.

• Like
Reactions: nguyenduykhanh36
M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Cho mình hỏi tí là cái HĐ toàn bộ A xuất đưa vô doanh thu của A hết hay sao? Mình nghĩ cái này vẫn k phải thầu chính phụ vì bản chất phần thằng nào thằng đó làm. Do A dễ lấy tiền ở C hơn nên để A đại diện thanh quyết toán.
Vì mình nghĩ bản chất doanh thu của A chỉ là phần A thi công, còn phần của B thì A chỉ đại diện xuất hộ k thể tính vào doanh thu đc.
Ví dụ A chỉ nhận 1 tỉ B nhận 9 tỉ nhưng do A đại diện xuất nên A ghi doanh thu cả 10 tỉ thì liệu có phản ánh đúng thực chất năng lực của A k? Trong khi năng lực bên A chỉ có thể làm phần việc 1 tỉ.

Mình đang tính hạch toán như thế này nhưng mình thấy vẫn chưa đúng:
Nợ 131 (CĐT C): DT A+ DT B+phần thuế
Có 511 DT A
Có 3388 DT B
Có 3331 (phần thuế)

Khi B xuất HĐ cho A thì A hạch toán
Nợ 3388 DT B
Nợ 1331 Phần thuế
Có 131 DT B + phần thuế (cái này là số trên hđ của B)

Khi CĐT C chuyển tiền cho A thì hạch toán
Nợ 131 DT B + Thuế
Có 1121 DT B + Thuế

Mong chỉ bảo thêm

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cho mình hỏi tí là cái HĐ toàn bộ A xuất đưa vô doanh thu của A hết hay sao? Mình nghĩ cái này vẫn k phải thầu chính phụ vì bản chất phần thằng nào thằng đó làm. Do A dễ lấy tiền ở C hơn nên để A đại diện thanh quyết toán.
Vì mình nghĩ bản chất doanh thu của A chỉ là phần A thi công, còn phần của B thì A chỉ đại diện xuất hộ k thể tính vào doanh thu đc.
Ví dụ A chỉ nhận 1 tỉ B nhận 9 tỉ nhưng do A đại diện xuất nên A ghi doanh thu cả 10 tỉ thì liệu có phản ánh đúng thực chất năng lực của A k? Trong khi năng lực bên A chỉ có thể làm phần việc 1 tỉ.
Mình đang tính hạch toán như thế này nhưng mình thấy vẫn chưa đúng:
Có 511 DT A
Có 3388 DT B
Có 3331 (phần thuế)
Khi B xuất HĐ cho A thì A hạch toán
Nợ 3388 DT B
Nợ 1331 Phần thuế
Có 131 DT B + phần thuế (cái này là số trên hđ của B)
Khi CĐT C chuyển tiền cho A thì hạch toán
Nợ 131 DT B + Thuế
Có 1121 DT B + Thuế
Mong chỉ bảo thêm
Kết quả như nhau nhưng khi viết Hóa đơn và HT: (..
Có 511 DT A
Có 3388 DT B
Có 3331 (phần thuế ..)
Thì mình chưa thấy bao giờ. bạn xuất HĐ GT bao nhiêu là DT bằng đấy chứ không có khái niệm: Xuất HĐ hộ người khác.

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Trong hợp đồng thi công cả A và B đều ký với C k phải chỉ A ký với C nên k thể nói B là phụ của A. Thỏa thuận là A đại diện thanh quyết toán tiền chứ k phải A làm hết cả HĐ nên phần DT cả HĐ k thể ghi vào doanh thu của A đc.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trong hợp đồng thi công cả A và B đều ký với C k phải chỉ A ký với C nên k thể nói B là phụ của A. Thỏa thuận là A đại diện thanh quyết toán tiền chứ k phải A làm hết cả HĐ nên phần DT cả HĐ k thể ghi vào doanh thu của A đc.
Việc này phải phụ thuộc xem #2: ( .. Nếu trong hồ sơ thầu có QĐ: (..nghiệm thu hoàn thành thì A đại diện xuất hóa đơn cho C còn B thì xuất hóa đơn cho A..)
Nghĩa là: DN A là đại diện cho Liên danh để giao dịch, thanh quyết toán ... với chủ Đầu tư C. Lúc đó DN B chỉ là thầu phụ các thủ tục nghiệm thu, hồ sơ thi công phải được DN A, Giám sát, chủ ĐT ký và xuất HĐ cho cho DN A. DN A coi GT trên HĐ của B là 1 khoản chi phí và HT có 131 nợ 154, lập HĐ toàn bộ GT C.trình ( của A và B ) cho chủ ĐT C... )

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Trong hợp đồng có nói A đại diện thanh quyết toán chứ k nói A đại diện xuất hđ. Thi công phần nào phần bên đó làm, hoàn công bên nào bên đó làm. 2 bên cùng ký vào hợp đồng với CĐT sao lại nói B là thầu phụ của A. (Trong thỏa thuận liên danh cũng chỉ đề cập A đại diện thanh quyết toán thôi). Trường hợp này có thể coi như thu hộ tiền giúp bên B không. Sau khi chủ đầu tư thanh toán thì A trả cho B. Chứ làm sao đưa doanh thu của B vào doanh thu của A đc?

P

phuonggau

Cao cấp
11/5/16
244
12
18
31
cho em ké với, trường hợp của em là cty e Và CTY A ký hợp đồng liên danh với CĐT theo tỷ lệ %, bên nào xuất hóa đơn bên đó nhưng CĐT chuyển tiền hết cho bên A và bây giờ bên A nói sẽ thanh toán bằng tiền mặt số tiền mà bên e xuất HĐ cho CĐT thì có được không ạ

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
cho em ké với, trường hợp của em là cty e Và CTY A ký hợp đồng liên danh với CĐT theo tỷ lệ %, bên nào xuất hóa đơn bên đó nhưng CĐT chuyển tiền hết cho bên A và bây giờ bên A nói sẽ thanh toán bằng tiền mặt số tiền mà bên e xuất HĐ cho CĐT thì có được không ạ
Nếu vậy phải nói CĐT chuyển riêng chứ mình nghĩ chuyển chung sau này phải lập biên bản 3 bên xác nhận cũng phức tạp vì xuất hóa đơn đưa vào công nợ CĐT mà lại thu tiền ở A.

P

phuonggau

Cao cấp
11/5/16
244
12
18
31
Nếu vậy phải nói CĐT chuyển riêng chứ mình nghĩ chuyển chung sau này phải lập biên bản 3 bên xác nhận cũng phức tạp vì xuất hóa đơn đưa vào công nợ CĐT mà lại thu tiền ở A.
dạ cái này CĐT chuyển tiền cho bên A lun rồi và giờ bên A nói đưa tiền mặt cho bên em, như vậy cũng hợp lý phải không ạ ( chỉ cần mình làm thêm giấy thỏa thuận giữa 3 bên là được ạ)

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Mình nghĩ vậy là đc bạn giống cấn trừ công nợ thôi

P

phuonggau

Cao cấp
11/5/16
244
12
18
31
Mình nghĩ vậy là đc bạn giống cấn trừ công nợ thôi
dạ em cảm ơn a nhiều , vậy giờ em cần làm giấy thỏa thuận giữa 3 bên nữa là ok

B

baongoc3004

Sơ cấp
31/5/18
3
0
1
36
Chào các bạn!
Cũng liên quan tới hợp đồng liên danh như trên. Bên mình gặp trường hợp như thế này, các bạn cho mình xin ý kiến với nhé.
Trường hợp như sau: Công ty A và B ký hợp đồng liên danh với C, trong đó A là thành viên đứng đầu liên danh. Trong hợp đồng có quy định, khi nghiệm thu thanh toán thì CĐT (C) sẽ trích trả 1 phần giá trị trước thuế chi phí đại diện thành viên liên danh cho A và sẽ chuyển trả cho B 95% giá trị nghiệm thu. Tuy nhiên, C yêu cầu bên B xuất hóa đơn đủ 100% giá trị, nhưng A thì lại ko đồng ý xuất cho B phần 5% đã nhận.
Ví dụ: Biên bản nghiệm thu ký 3 bên với giá trị là 100 đồng, B xuất hóa đơn 100 đồng nhưng chỉ nhận tiền 95 đồng. Còn A nhận tiền 5 đồng nhưng lại không xuất hóa đơn 5 đồng cho B.
Như vậy, thì có cách nào để B hạch toán 5 đồng kia vô chi phí không?
Các bạn tư vấn giúp mình với nhé.
Mình xin cảm ơn.

Sửa lần cuối:
M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
@baongoc3004 Dựa vào hợp đồng, biên bản nghiệm thu. Thực tế bên A làm phần gì, giá trị bao nhiêu. Tương tự B làm phần gì, giá trị bao nhiêu. Cái gì không tương ứng với cái mình làm thì k ghi doanh thu và cũng k đưa vào cp. Phần xuất hóa đơn chỉ hợp thức hóa cho CĐT thôi chứ đưa vào DT và CP thì sai bản chất

B

baongoc3004

Sơ cấp
31/5/18
3
0
1
36
@baongoc3004 Dựa vào hợp đồng, biên bản nghiệm thu. Thực tế bên A làm phần gì, giá trị bao nhiêu. Tương tự B làm phần gì, giá trị bao nhiêu. Cái gì không tương ứng với cái mình làm thì k ghi doanh thu và cũng k đưa vào cp. Phần xuất hóa đơn chỉ hợp thức hóa cho CĐT thôi chứ đưa vào DT và CP thì sai bản chất
Vấn đề là thế này bạn ơi, A làm 1 hạng mục khác, B làm 1 hạng mục khác, hiện tại chỉ mới nghiệm thu trước phần công việc của B, nhưng vì trong hợp đồng có quy định trích lại 5% chí phí đại diện thành viên liên danh, nên trong BBNT ký 3 bên thì có tính luôn cả chi phí này. Và khi xuất hóa đơn thì C yêu cầu B phải xuất đủ 100% giá trị (có bao gồm cả phần chi phí đại diện liên danh). Còn tiền thì lại chuyển trả cho A. Vì vậy khi B theo dõi công nợ sẽ luôn bị treo nợ phần 5% này, nên mình hỏi có cách nào để xử lý đưa qua chi phí, ví dụ như có thể hiểu như phí hoa hồng chẳng hạn???? Nếu như A xuất hóa đơn phần 5% này cho B thì không có gì để nói, nhưng đằng này A lại cũng ko chịu xuất hóa đơn cho B.

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Vấn đề là thế này bạn ơi, A làm 1 hạng mục khác, B làm 1 hạng mục khác, hiện tại chỉ mới nghiệm thu trước phần công việc của B, nhưng vì trong hợp đồng có quy định trích lại 5% chí phí đại diện thành viên liên danh, nên trong BBNT ký 3 bên thì có tính luôn cả chi phí này. Và khi xuất hóa đơn thì C yêu cầu B phải xuất đủ 100% giá trị (có bao gồm cả phần chi phí đại diện liên danh). Còn tiền thì lại chuyển trả cho A. Vì vậy khi B theo dõi công nợ sẽ luôn bị treo nợ phần 5% này, nên mình hỏi có cách nào để xử lý đưa qua chi phí, ví dụ như có thể hiểu như phí hoa hồng chẳng hạn???? Nếu như A xuất hóa đơn phần 5% này cho B thì không có gì để nói, nhưng đằng này A lại cũng ko chịu xuất hóa đơn cho B.

Có mấy cái nè:
Sao mới làm 1 phần của hạng mục B mà đã xuất đủ 100%?
Thằng B xuất 100% mà lại chuyển cho thằng A thì quản lý công nợ kiểu gì (Chẳng lẻ xuất hóa đơn cho CĐT rồi đi đòi thằng A?). Chỗ 5% này thì thỏa thuận thôi chứ thực chất thì có khi mình nhận 95% còn phải chuyển cho A phần của nó làm trừ luôn 5% kia.
Không đưa vào CP bạn ơi. Cái phần nghiệm thu của B là công ty bạn thì mới đưa vào tính DT và GV còn của thằng A phải tính công nợ trả cho nó. Nếu bên bạn đã xuất 100% thì bên A xuất phần giá trị nó làm còn không thì bạn cầm 95% mà sợ j. Nó k xuất hóa đơn khỏi chuyển tiền cho nó

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
@baongoc3004 Thường này gọi là phí quản lý, nếu họ không xuất thì bạn không thể đưa vào chi phí được mà bạn vẫn treo trên 131 thôi. Còn thanh toán 95% thì 5% còn lại CDT giữ lại bảo hành thôi, xuất thì phải xuất 100% KL thì công, còn phần 5% mà A không xuất cho B là A sai, đó là quan hệ giữa A và B.

simi1718

simi1718

Sơ cấp
9/3/24
1
0
1
32
dạ a/c ơi bên e cũng đang gặp trường hợp như bên A/c vậy bên e chỉ cần làm giấy thoả thuận giữa 3 bên và cách hạch toán như nào mong ac chỉ bảo e với ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
dạ a/c ơi bên e cũng đang gặp trường hợp như bên A/c vậy bên e chỉ cần làm giấy thoả thuận giữa 3 bên và cách hạch toán như nào mong ac chỉ bảo e với ạ.
Em cần đọc lại để rõ thỏa thuận liên danh.
Thường thì thỏa thuận liên danh sẽ quy định 1 bên đại diện liên danh xuất hóa đơn cho chủ đầu tư, sau đó bên còn lại xuất hóa đơn cho bên đại diện liên danh để thu phần doanh thu mình được hưởng. Như vậy, CĐT thanh toán toàn bộ cho bên đại diện, sau đó bên đại diện LD thanh toán cho bên còn lại là nghiệp vụ rất bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA