Thời gian đóng bảo hiểm xã hội

• Thread starter Hằng171
  • Ngày gửi
H

Hằng171

Guest
4/2/17
13
0
1
29
Cho em hỏi công ty em từ trước đến nay chưa đóng bảo hiểm cho nhân viên, e đang trong quá trình làm thủ tục lần đầu để đóng, chị sếp bảo làm để tháng 6 đóng cũng dc, cho e hỏi bây giờ e làm có sớm ko ạ?, e định tháng này đóng luôn?
Còn nữa cho e hỏi thủ tục đi đóng ạ
Em mới là sinh viên chưa rõ lắm nên mong ac đừng ném đá, giải đáp giúp em Với ạ. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn nên hỏi lại sếp là đóng bây giờ đc ko? Hay là bắt buộc phải đóng từ tháng 6?
Nếu sếp duyệt thì bạn mới làm thủ tục cho người lao động. Trường hợp tham gia bhxh lần đầu muộn thì sẽ bị truy thu và phải làm bảng kê hồ sơ nữa.
Thủ tục tham gia BHXH lần đầu bao gồm: (Theo phiếu GNHS 101)
- Mẫu TK1-TS: Tờ khai cung cấp thông tin người LĐ tham gia BHXH
- Mẫu Tk3 - TS: Tờ khai cung cấp thông tin đơn vị tham gia BHXH
- Mẫu D02-TS: Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN.
- GPKD (bản sao hoặc scan)
- HĐLĐ của NLĐ.
=> Nếu làm phần mềm thì bạn chọn nghiệp vụ để kê khai thôi nhé.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Nếu làm thủ tục BHXH lần đầu trong tháng này thì phải đóng BHXH, BHYT, BHTN từ tháng 3 luôn chứ ko phải từ tháng 06 đâu nhé.

H

Hằng171

Guest
4/2/17
13
0
1
29
Bạn nên hỏi lại sếp là đóng bây giờ đc ko? Hay là bắt buộc phải đóng từ tháng 6?
Nếu sếp duyệt thì bạn mới làm thủ tục cho người lao động. Trường hợp tham gia bhxh lần đầu muộn thì sẽ bị truy thu và phải làm bảng kê hồ sơ nữa.
Thủ tục tham gia BHXH lần đầu bao gồm: (Theo phiếu GNHS 101)
- Mẫu TK1-TS: Tờ khai cung cấp thông tin người LĐ tham gia BHXH
- Mẫu Tk3 - TS: Tờ khai cung cấp thông tin đơn vị tham gia BHXH
- Mẫu D02-TS: Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN.
- GPKD (bản sao hoặc scan)
- HĐLĐ của NLĐ.
=> Nếu làm phần mềm thì bạn chọn nghiệp vụ để kê khai thôi nhé.
Bạn ơi công ty t làm được mấy năm rồi mà chưa đóng ý, thế này bảo hiểm sờ đến thì bị phạt mất nhỉ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn ơi công ty t làm được mấy năm rồi mà chưa đóng ý, thế này bảo hiểm sờ đến thì bị phạt mất nhỉ
Cũng dễ bị truy thu bạn ạ. Nếu khéo léo thì có thể hok bị. Cty bạn đông người hok v?

H

Hằng171

Guest
4/2/17
13
0
1
29
Cảm
Nếu làm thủ tục BHXH lần đầu trong tháng này thì phải đóng BHXH, BHYT, BHTN từ tháng 3 luôn chứ ko phải từ tháng 06 đâu nhé.
Cảm ơn b. t hỏi sếp thì bảo là công nhân hơi khó vì cái lương cơ bản của họ thấp chủ yếu là tăng ca, ví dụ tháng này họ làm 190k 1 ngày được đóng BH mà tháng sau dc tăng lương lên là 220k 1 ngày bảo hiểm thì dc đóng như vậy chi phí DN bỏ ra cao hơn nhiều

H

Hằng171

Guest
4/2/17
13
0
1
29
Cũng dễ bị truy thu bạn ạ. Nếu khéo léo thì có thể hok bị. Cty bạn đông người hok v?
bộ phận văn phòng và 1 xưởng sản xuất b ạ, đang ko biết làm cho công nhân thì làm như thế nào ý b vì cứ 1 tháng lại tăng lương cho họ, đóng bảo hiểm cho họ nữa thì chi phí của DN tăng lên cao phải ko b

H

Hằng171

Guest
4/2/17
13
0
1
29
mà b ơi chỉ t cách ứng phó khi bị truy thu đi ạ, chắc b có kinh nghiệm kế toán rồi ạ.hiii

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cảm

Cảm ơn b. t hỏi sếp thì bảo là công nhân hơi khó vì cái lương cơ bản của họ thấp chủ yếu là tăng ca, ví dụ tháng này họ làm 190k 1 ngày được đóng BH mà tháng sau dc tăng lương lên là 220k 1 ngày bảo hiểm thì dc đóng như vậy chi phí DN bỏ ra cao hơn nhiều
Bạn chưa hiểu lương đóng BHXH là gì rồi? Bạn nên tìm hỉu lại vấn đề này nhé. Mình ví dụ thế này:
Chị A có lương như sau:LCB 3tr5, phụ cấp cơm trưa, xăng xe 700k, tổng lương 4tr2.
Tháng 1: Lương như trên + tăng ca 1tr8 => Tổng lương 6tr
Tháng 2: Lương như trên + ko tăng ca => Tổng lương 4tr2
=> Thì lúc này hỉu rằng: Lương Chị A đóng BHXH hàng tháng là 3tr5. Phụ cấp cơm trưa + xăng xe 700k ko tính đóng BHXH.
Lưu ý: Lương đóng BHXH ko đc thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Và với LĐ qua đào tạo, có tay nghề phải cao hơn lương tối thiểu 7%
Bạn tham khảo lương tối thiểu vùng ở đây: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/D...g-lam-viec-theo-hop-dong-lao-dong-319987.aspx

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
mà b ơi chỉ t cách ứng phó khi bị truy thu đi ạ, chắc b có kinh nghiệm kế toán rồi ạ.hiii
Trước kia cty mình thành lập năm 2010, nhưng tham gia BHXH vào tháng 01/2015 nhưng ko bị truy thu bạn ạ. Do nhân sự bên cty mh hok ổn định và ko có nhìu nhân sự.
Nếu để tránh truy thu, thì với công nhân bạn làm hợp đồng thời vụ (ko được quá 3 tháng và ko ký liên tục, 1 năm được ký 2 lần ngắt quãng).
Nếu cty sợ chi phí đóng BHXH cao thì bạn phân bổ lương s cho hợp lý, để đóng BHXH mức thấp nhất là được rồi.

H

Hằng171

Guest
4/2/17
13
0
1
29
Bạn chưa hiểu lương đóng BHXH là gì rồi? Bạn nên tìm hỉu lại vấn đề này nhé. Mình ví dụ thế này:
Chị A có lương như sau:LCB 3tr5, phụ cấp cơm trưa, xăng xe 700k, tổng lương 4tr2.
Tháng 1: Lương như trên + tăng ca 1tr8 => Tổng lương 6tr
Tháng 2: Lương như trên + ko tăng ca => Tổng lương 4tr2
=> Thì lúc này hỉu rằng: Lương Chị A đóng BHXH hàng tháng là 3tr5. Phụ cấp cơm trưa + xăng xe 700k ko tính đóng BHXH.
Lưu ý: Lương đóng BHXH ko đc thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Và với LĐ qua đào tạo, có tay nghề phải cao hơn lương tối thiểu 7%
Bạn tham khảo lương tối thiểu vùng ở đây: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/D...g-lam-viec-theo-hop-dong-lao-dong-319987.aspx
Ở bộ phận văn phòng e đã làm xong như chị nói trên đó ạ nhưng còn công nhân họ làm giờ hành chính e thấy lương thấp lắm chỉ tăng ca thì mới dc lương cao chút, e chưa hiểu chỗ đóng cho công nhân thôi ạ còn làm cho VP e làm dc rồi c

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Ở bộ phận văn phòng e đã làm xong như chị nói trên đó ạ nhưng còn công nhân họ làm giờ hành chính e thấy lương thấp lắm chỉ tăng ca thì mới dc lương cao chút, e chưa hiểu chỗ đóng cho công nhân thôi ạ còn làm cho VP e làm dc rồi c
Lương thấp ko s e ạ, nhưng mà đã tham gia bhxh thì bắt buộc lương hok được thấp hơn mức tối thiểu vùng đâu e nhé, cty e thuộc vùng mấy v?

S

spe

Guest
9/3/17
2
0
1
31
Lương thấp ko s e ạ, nhưng mà đã tham gia bhxh thì bắt buộc lương hok được thấp hơn mức tối thiểu vùng đâu e nhé, cty e thuộc vùng mấy v?
chị ơi cho em hỏi, cty em có một nhân viên nghỉ, mới đóng bảo hiểm được 3 th, vậy em có phải làm thủ tục chốt sổ không ah

H

Hằng171

Guest
4/2/17
13
0
1
29
Trước kia cty mình thành lập năm 2010, nhưng tham gia BHXH vào tháng 01/2015 nhưng ko bị truy thu bạn ạ. Do nhân sự bên cty mh hok ổn định và ko có nhìu nhân sự.
Nếu để tránh truy thu, thì với công nhân bạn làm hợp đồng thời vụ (ko được quá 3 tháng và ko ký liên tục, 1 năm được ký 2 lần ngắt quãng).
Nếu cty sợ chi phí đóng BHXH cao thì bạn phân bổ lương s cho hợp lý, để đóng BHXH mức thấp nhất là được rồi.
vâng, vậy giờ e làm lại HĐLĐ
Em thuộc vùng 1, lương cơ bản của NV văn phòng e đều lấy ở bậc 1 là 4.012.500 hết c ạ. thủ tục về cơ bản e làm xong rồi, còn quy trình đi đóng nữa là xong. Có phải e mag HS tham khảo ra phòng LĐTBXH xin dấu rồi nộp cùng với hồ sơ bắt buộc (là giấy tờ c nói bên trên) đi đến bp 1 cửa của cơ quan Bh nộp tiền là xong hả c

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
vâng, vậy giờ e làm lại HĐLĐ

Em thuộc vùng 1, lương cơ bản của NV văn phòng e đều lấy ở bậc 1 là 4.012.500 hết c ạ. thủ tục về cơ bản e làm xong rồi, còn quy trình đi đóng nữa là xong. Có phải e mag HS tham khảo ra phòng LĐTBXH xin dấu rồi nộp cùng với hồ sơ bắt buộc (là giấy tờ c nói bên trên) đi đến bp 1 cửa của cơ quan Bh nộp tiền là xong hả c
Cty e ở đâu v? Nay có nhìu nơi ko nhận hồ sơ giấy nữa e ạ. E tải KBHXH (miễn phí) về để kê khai. Hồ sơ nộp BHXH thì hok cần khảo bên phòng LĐ đâu e. họ cũng hok giải quyết á. Lương như v thì hợp lý rồi.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
chị ơi cho em hỏi, cty em có một nhân viên nghỉ, mới đóng bảo hiểm được 3 th, vậy em có phải làm thủ tục chốt sổ không ah
Có e ạ. E báo giảm thành công thì tiến hành chốt sổ, để sau này bạn ấy đóng BHXH ở nơi khác.

S

spe

Guest
9/3/17
2
0
1
31
Có e ạ. E báo giảm thành công thì tiến hành chốt sổ, để sau này bạn ấy đóng BHXH ở nơi khác.
chị ơi em báo giảm thành công rồi, nhưng chốt sô làm sao ah hic, em mới làm nên chưa biết

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
chị ơi em báo giảm thành công rồi, nhưng chốt sô làm sao ah hic, em mới làm nên chưa biết
Chốt sổ cho người lao động theo Phiếu giao nhận hồ sơ 301 hồ sơ bao gồm:
1/ Sổ BHXH (mẫu sổ cũ, 01 sổ/người) hoặc tờ bìa sổ BHXH (sổ mẫu mới, 01 tờ bìa/người);
2. Các tờ rời sổ (nếu có)
3. Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản)
E nộp qua đường bưu điện nhé.

Đính kèm

• 01pgnhs301tb2458.doc
    96.5 KB · Lượt xem: 44
  • Like
Reactions: spe
H

Hằng171

Guest
4/2/17
13
0
1
29
Cty e ở đâu v? Nay có nhìu nơi ko nhận hồ sơ giấy nữa e ạ. E tải KBHXH (miễn phí) về để kê khai. Hồ sơ nộp BHXH thì hok cần khảo bên phòng LĐ đâu e. họ cũng hok giải quyết á. Lương như v thì hợp lý rồi.
Văn phòng e ở Nguyễn xiển, thanh xuân còn nơi đăng kí, xưởng thì ở huyện Hoài Đức nên e fai nộp chỗ Hoài Đức. vậy e kê khai xong trên KBHXH rồi làm thế nào nữa c

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Văn phòng e ở Nguyễn xiển, thanh xuân còn nơi đăng kí, xưởng thì ở huyện Hoài Đức nên e fai nộp chỗ Hoài Đức. vậy e kê khai xong trên KBHXH rồi làm thế nào nữa c
Trên GPKD để trụ sở ở đâu thì đăng ký ở đó nha e. E kê khai trên KBHXH, sau đó ký số rồi xuất tờ khai dưới dạng .xml nộp lên trang https://gddt.baohiemxahoi.gov.vn/dang-nhap

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA