Mã số thuế cá nhân có bắt buộc không?

• Thread starter MPI of VN
  • Ngày gửi
MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Mình muốn hỏi là việc đăng ký mã số thuế cá nhân cho người lao động thuộc diện chịu thuế thu nhập có bắt buộc không? Nếu không đăng ký, khi cơ quan thuế kiểm tra , đơn vị sẽ bị xử lý như thế nào?

Nếu khi quyết toán, đơn vị nộp thừa thuế TNCN thì số thuế nộp thừa sẽ được bù vào số phải nộp năm sau hay đơn vị phải làm thủ tục xin thoái trả .

Các bạn giúp mình nhé. Mình cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Bên công ty bạn sẽ thay mặt người LĐ nộp thuế hay là người LĐ sẽ tự nộp thuế? nếu Công ty khấu trừ thuế của NLĐ và nộp thay thì không cần phải đăng lý MST cá nhân.

Nếu công ty nộp thừa thì có 2 cách: bù trừ số phải nộp năm sau hay cấp Biên lai thuế TNCN để NLĐ làm thủ tục thoái trả với bên thuế.

chúc bạn thành công.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Mình muốn hỏi là việc đăng ký mã số thuế cá nhân cho người lao động thuộc diện chịu thuế thu nhập có bắt buộc không? Nếu không đăng ký, khi cơ quan thuế kiểm tra , đơn vị sẽ bị xử lý như thế nào?

Nếu khi quyết toán, đơn vị nộp thừa thuế TNCN thì số thuế nộp thừa sẽ được bù vào số phải nộp năm sau hay đơn vị phải làm thủ tục xin thoái trả .
Hiện tại mình chưa thấy bắt buộc phải đăng ký MST cá nhân vì hiện tại bọn mình vẫn nọp thuế hàng năm mà chưa bao giờ có MST cả.
Số thuế nộp thừa tót nhất nên để bù sang năm sau, làm thủ tục thoái trả mất thời gian lắm.
Khi cơ quan thuế kiểm tra chi kiểm tra mình kê khai và nộp thuế có đúng hay ko thôi nên ko bị sử lý

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Mình đang gặp phải bất cập là Cty mình nộp thuế hàng tháng theo số tạm thu. Trong năm sẽ có một số người chuyển khỏi cty . Như vậy sẽ không thể bù vào năm sau. Nếu không có mã số cá nhân chắc sẽ không xin thoái trả tiền thuế được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA