Xử lý thế nào đây?

• Thread starter Văn Lâm An
  • Ngày gửi
V

Văn Lâm An

Guest
19/3/17
1
0
1
49
Xin chào mọi người.
Mình là dân kĩ thuật nên chưa nắm được nhiều về các chính sách về kế toán. Mình có vấn đề này xin mọi người giúp với:
Mình nhận phần việc theo HĐ kinh tế thỏa thuận giá trọn gói là 150.000.000 VNĐ
Bao gồm có VL+NC+M
Và thuế GTGT theo HĐ là 10% tức 15.000.000VNĐ
Nhưng khi mua tất cả các loại vật tư hết 120.000.000VNĐ thì thuế GTGT chỉ có 5% thành tiền là 6.000.000 VNĐ
Tiền nhân công còn lại là 30.000.000 mà phải đóng thuế là 11.000.000 VNĐ = ( 15.000.000-6.000.000) mình thấy vô lý quá,mong mọi người giúp với ạ.
Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
Lời khuyên chân thành: thuê kế toán thời vụ làm đi bạn, kinh doanh mà tiếc tiền quá sao làm ăn lớn được.. thuê kế toán 500k /báo cáo là bạn yên tâm.
Kinh nghiệm cho thấy mấy tập đoàn lớn phá sản phần lớn là do tiết kiệm tiền thuê chuyên gia tài chính, khi đổ nợ thì nói: tôi ko ó kinh nghiệm quản lý tiền bạc.
Nếu mấy anh giám đốc mà ranh kế toán thì đã ko ai dạy làm kế toán viên đâu. Và pl ko bắt buộc phải có ktt trong cty đâu.

• Like
Reactions: Văn Lâm An
N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
Lời khuyên chân thành: thuê kế toán thời vụ làm đi bạn, kinh doanh mà tiếc tiền quá sao làm ăn lớn được.. thuê kế toán 500k /báo cáo là bạn yên tâm.
Kinh nghiệm cho thấy mấy tập đoàn lớn phá sản phần lớn là do tiết kiệm tiền thuê chuyên gia tài chính, khi đổ nợ thì nói: tôi ko ó kinh nghiệm quản lý tiền bạc.
Nếu mấy anh giám đốc mà ranh kế toán thì đã ko ai dạy làm kế toán viên đâu. Và pl ko bắt buộc phải có ktt trong cty đâu.

• Like
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Thuế VAT đánh vào người tiêu dùng, VD như trong hợp đồng của bạn 15tr tiền thuế đấy là bên kia trả tiền cho công ty bạn và công ty bạn có trách nhiệm nộp lại cho nhà nước khoản đó, tuy nhiên bạn đã nộp cho nhà nước 6tr thông qua đầu vào rồi nên được trừ 6tr trong khoản 15tr đó.
Hiểu cho rõ thuế VAT là của nhà nước, bạn thu hộ thôi... còn VAT thu của dân để đầu tư vào cái gì thì đọc mấy vụ tham ô hàng ngàn tỷ sẽ rõ :D

• Like
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Xin chào mọi người.
Mình là dân kĩ thuật nên chưa nắm được nhiều về các chính sách về kế toán. Mình có vấn đề này xin mọi người giúp với:
Mình nhận phần việc theo HĐ kinh tế thỏa thuận giá trọn gói là 150.000.000 VNĐ
Bao gồm có VL+NC+M
Và thuế GTGT theo HĐ là 10% tức 15.000.000VNĐ
Nhưng khi mua tất cả các loại vật tư hết 120.000.000VNĐ thì thuế GTGT chỉ có 5% thành tiền là 6.000.000 VNĐ
Tiền nhân công còn lại là 30.000.000 mà phải đóng thuế là 11.000.000 VNĐ = ( 15.000.000-6.000.000) mình thấy vô lý quá,mong mọi người giúp với ạ.
Xin cảm ơn
Vậy các giám đốc mới cần đi học để khéo léo trong việc tính toán số thuế đấy bạn ạ
Ví dụ tổng đầu vào của bạn là 120 triệu, bạn phải đóng thuế là 15-6= 9 triệu
Vậy bạn nên tính toán như sau: Nếu bên cung cấp cho bạn có thể cung cấp thêm hóa đơn cho bạn (mặc dù bạn không mua hàng) ví dụ là 3% và bạn nhận thấy là bạn bỏ ra 3% tiền thuế để lấy thêm một hóa đơn có giá trị tiền hàng là 200 triệu, vậy số tiền bạn bỏ ra thêm là 6 triệu. bù lại lúc đó số thuế bạn phải nộp là 15-16 = -1 triệu. Vậy nếu theo cách này thay vì bỏ ra 9 triệu nộp thuế bạn chỉ phải bỏ ra thêm 6 triệu mua đầu vào. Đây là 1 ví dụ để bạn nhận thấy nên biết về kế toán để tính toán cho hợp lý. Trong thực tế nếu theo hướng này bạn nên lấy hóa đơn của những nhà cung cấp uy tín và có thuế suất 10%.

• Like
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Vậy các giám đốc mới cần đi học để khéo léo trong việc tính toán số thuế đấy bạn ạ
Ví dụ tổng đầu vào của bạn là 120 triệu, bạn phải đóng thuế là 15-6= 9 triệu
Vậy bạn nên tính toán như sau: Nếu bên cung cấp cho bạn có thể cung cấp thêm hóa đơn cho bạn (mặc dù bạn không mua hàng) ví dụ là 3% và bạn nhận thấy là bạn bỏ ra 3% tiền thuế để lấy thêm một hóa đơn có giá trị tiền hàng là 200 triệu, vậy số tiền bạn bỏ ra thêm là 6 triệu. bù lại lúc đó số thuế bạn phải nộp là 15-16 = -1 triệu. Vậy nếu theo cách này thay vì bỏ ra 9 triệu nộp thuế bạn chỉ phải bỏ ra thêm 6 triệu mua đầu vào. Đây là 1 ví dụ để bạn nhận thấy nên biết về kế toán để tính toán cho hợp lý. Trong thực tế nếu theo hướng này bạn nên lấy hóa đơn của những nhà cung cấp uy tín và có thuế suất 10%.
Đầu vào của người ta mức thuế là bao nhiêu thì theo quy định nhà nước rồi, tưởng bỏ thêm tí tiền ngoài mua đầu vào thật nhiều để khấu trừ thuế là xong là yên ổn với thuế à. Đầu vào 200 củ đầu ra có 150 củ chả lẽ lúc quyết toán thuế người ta ko biết bóc ra chắc.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Thuế đầu ra đầu vào chỉ là nộp hộ, thu hộ. Mua hóa đơn 10% thì trả tiền thêm 5% khác gì đâu, giờ lại gần như không cho hoàn, khéo mua 10% lại bị treo ở khấu trừ chứ bổ béo gì đâu. Mà thánh này trừ siêu nhỉ: 11 = 15-6 @@

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Đầu vào của người ta mức thuế là bao nhiêu thì theo quy định nhà nước rồi, tưởng bỏ thêm tí tiền ngoài mua đầu vào thật nhiều để khấu trừ thuế là xong là yên ổn với thuế à. Đầu vào 200 củ đầu ra có 150 củ chả lẽ lúc quyết toán thuế người ta ko biết bóc ra chắc.
Làm lâu dài chứ không ai làm một lần rồi thôi, cái 200 kia là cái làm khéo léo để có thể "lách luật một cách hợp pháp" nên hiểu là nó là số cộng tích. Bản thân mình cũng có một công ty và đều phải làm vậy, cái tốt là vì mình là kế toán nên không phải thuê ai, nhưng nếu không vì cái lách thuế GTGT thì mình chả hơi đâu thành lập công ty, làm một trung tâm nó đơn giản hơn nhiều

• Like
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Thuế đầu ra đầu vào chỉ là nộp hộ, thu hộ. Mua hóa đơn 10% thì trả tiền thêm 5% khác gì đâu, giờ lại gần như không cho hoàn, khéo mua 10% lại bị treo ở khấu trừ chứ bổ béo gì đâu. Mà thánh này trừ siêu nhỉ: 11 = 15-6 @@
Bạn nên xem kỹ lại, mình viết là (1) chứ không phải là 11 đâu. Tại sao phải lấy đầu vào thuế suất 10% la vì nếu lấy 5% sẽ phải lấy nhiều hóa đơn hơn, cùng tiền hàng là 100 thì cái hóa đơn có thuế suất 10% sẽ được khấu trừ nhiều hơn 5% đấy, làm gì có ai thuế suất 5% người ta bán cho bạn 1%

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Bạn nên xem kỹ lại, mình viết là (1) chứ không phải là 11 đâu. Tại sao phải lấy đầu vào thuế suất 10% la vì nếu lấy 5% sẽ phải lấy nhiều hóa đơn hơn, cùng tiền hàng là 100 thì cái hóa đơn có thuế suất 10% sẽ được khấu trừ nhiều hơn 5% đấy, làm gì có ai thuế suất 5% người ta bán cho bạn 1%
Thuế suất nó áp theo từng mặt hàng, ở đây phải hiểu là hóa đơn trực tiếp hay hóa đơn GTGT. Làm gì có mặt hàng nào mà chỗ này bán 10 % chỗ kia bán 5%

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Thuế suất nó áp theo từng mặt hàng, ở đây phải hiểu là hóa đơn trực tiếp hay hóa đơn GTGT. Làm gì có mặt hàng nào mà chỗ này bán 10 % chỗ kia bán 5%
Bạn không hiểu thật đó à, mình có bảo là cùng mặt hàng đâu, không lẽ cát đá, sắt thép, sơn, ống nhựa,... là cùng mặt hàng à, người ta có nhiều loại vật tư.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Xây dựng mà mặt hàng nào thuế suất ít hơn thì lấy nhiều, loại nào thuế cao thì lấy ít. công trình xây cát thì nhiều, gạch xi măng thì ít ... thì thuế oánh cho tơi bời ^ ^! lấy hóa đơn thì chỉ cần quan tâm giá chưa bao gồm thuế, vì thuế gtgt chỉ nộp hộ thu hộ, thuế cao thì được khấu trừ trả mất hào nào, thuế ít thì khấu trừ ít hơn cũng thế thôi.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Thuế GTGT chỉ đánh vào giá trị tăng thêm trong quá trình kinh doanh. Bạn chỉ phát sinh nghĩa vụ nộp thuế với nhà nước khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng 15 tr (là số tiền bạn nộp hộ cho khách hàng thôi, trong 150 tr có 15 tr khách hàng nhờ bạn nộp hộ). Khi bạn mua vật tư 120 tr thì trong đó có 6 tr tiền thuế GTGT bạn nhờ người bán nộp hộ cho mình (có nghĩa là bạn đã nộp thuế cho nhà nước 6 tr). Như vậy tóm lại bạn phải nộp thuế GTGT cho nhà nước là 15 tr nhưng trước đó bạn đã nộp 6 tr nên giờ chỉ phải nộp thêm 9 tr nữa thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA