Nghiệp vụ kinh doanh dịch vụ phức tạp.

• Thread starter pavenlv
  • Ngày gửi
P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Công ty mình ký kết hợp đồng với Vinaphone kinh doanh thẻ cào điện thoại. để đơn giản mình chỉ kinh doanh thẻ cào 100.000 và kinh doanh hình thức nạp thẻ trực tuyến. Về bản chất của hợp đồng là kinh doanh dịch vụ. Nhưng khi định khoản lại gặp một số khó khăn.
Kinh doanh thẻ cào thì tạm coi nó là hàng hóa thông thường có nhập kho xuất kho.
Kinh doanh trực tuyến thì mỗi lần mua mình chuyển khoản sang Vinaphone 980tr (hưởng hoa hồng 2%) và Vinaphone xuất hóa đơn VAT 980tr cho công ty (mấy anh chị làm hợp đồng cũ không để ý, chứ đúng ra là mình xuất hóa đơn cho Vinaphone 20tr ghi nhận doanh thu thôi) kết cục là công ty nhận 1 hóa đơn đầu vào và xuất ra cả trăm cái hóa đơn đầu ra vì mình làm tổng đại lý mỗi khách hàng nhỏ hơn họ chỉ lấy tầm 50tr, 100tr thôi. Vấn đề là mình đang loay hoay định khoản cho nó phù hợp với thực tiễn.
Có TK112 980tr đồng, còn nợ cái gì là phù hợp trong tình cảnh này. Khi mình xuất hóa đơn cho các đại lý nhỏ hơn mình xuất kiểu gì, có cao nhân nào chỉ điểm với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Bạn mua thẻ cào của Vianphone rồi bạn bán cho người khác. Tức là bạn có 1 hóa đơn đầu vào và có nhiều hóa đơn đầu ra. Việc hạch toán đúng như 1 doanh nghiệp thương mại bình thường. Chả có gì là phức tạp.
Còn nếu bạn thực sự là đại lý theo đúng nghĩa kế toán thì Vinaphone chỉ gửi hàng chỗ bạn, bạn bán hộ vinaphone và xuất hóa đơn tiền hoa hồng cho Vinaphone, còn hóa đơn bán cho các khách khác là do Vinaphone xuất.
Có 2 kiểu mà người ta dễ bị đánh đồng thành từ "Đại lý" như thế.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Bạn mua thẻ cào của Vianphone rồi bạn bán cho người khác. Tức là bạn có 1 hóa đơn đầu vào và có nhiều hóa đơn đầu ra. Việc hạch toán đúng như 1 doanh nghiệp thương mại bình thường. Chả có gì là phức tạp.
Còn nếu bạn thực sự là đại lý theo đúng nghĩa kế toán thì Vinaphone chỉ gửi hàng chỗ bạn, bạn bán hộ vinaphone và xuất hóa đơn tiền hoa hồng cho Vinaphone, còn hóa đơn bán cho các khách khác là do Vinaphone xuất.
Có 2 kiểu mà người ta dễ bị đánh đồng thành từ "Đại lý" như thế.
Cái thẻ cào thông thường thì nó dễ rồi coi nó là hàng hóa, mình đã dẫn ở trên. Nhưng thanh toán điện tử nó khác. Khi mua mình chuyển 1 lần cho Vinaphone khoảng 960Tr (và trong hệ thống quản trị của Vinaphone họ cấp 1 tài khoản cho tổng đại lý ghi nhận số dư đó là 1 tỷ - việc này trong hệ thống của mình không cần theo dõi). nếu nó là hàng hóa thẻ cào thì ghi thế nào. Nợ 156 thẻ cào điện tử 960 triệu ờ không hợp lý. Nên đưa vào dịch vụ. Khi bán ra thì mỗi khách hàng 1 hóa đơn khác nhau người 20tr, người 50tr, người 100tr chả ai giống ai, có người lại lấy lẻ cho bù tròn số nữa, hại não.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Bạn nói là bạn cái tài khoản 1 tỷ đó bạn cho nó vào loại hàng hóa "dịch vụ" rồi còn gì. Các phần mềm kế toán nếu chọn loại hàng hóa là "dịch vụ" rồi thì đâu cần phải quan tâm tới số lượng nữa, trên phần mềm kế toán chỉ cần quan tâm tới số dư của loại "dịch vụ" đó là đc mà còn hạch toán vẫn như hàng hóa thông thường

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Bạn nói là bạn cái tài khoản 1 tỷ đó bạn cho nó vào loại hàng hóa "dịch vụ" rồi còn gì. Các phần mềm kế toán nếu chọn loại hàng hóa là "dịch vụ" rồi thì đâu cần phải quan tâm tới số lượng nữa, trên phần mềm kế toán chỉ cần quan tâm tới số dư của loại "dịch vụ" đó là đc mà còn hạch toán vẫn như hàng hóa thông thường
Nếu bạn có tâm trả lời thì định khoản giúp mình, mình sẽ phản hồi các khó khăn hiện tại, bạn nói chung chung kiểu này mà trình độ mình lại có hạn

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Nếu bạn có tâm trả lời thì định khoản giúp mình, mình sẽ phản hồi các khó khăn hiện tại, bạn nói chung chung kiểu này mà trình độ mình lại có hạn
Ví dụ, mình dùng phần mềm Misa chỉ cần tạo 1 mã hàng hóa với tên là "Tài khoản thẻ VinaPhone" chọn tính chất của nó là "Dịch vụ" chứ ko chọn là "Vật tư hàng hóa". Khi mua thì cứ nợ 156 có 331 (1 tỷ như của bạn chẳng hạn) vào kho bất kỳ. Bán thì cung Nợ 131 Có 511 (số tiền bán từng lần) như 1 loại hàng hóa bình thường. Có điều khác là cái mã hàng này nó sẽ không hiện trong báo cáo nhập xuất tồn kho vì nó là dịch vụ và khi sử dụng chức năng tính giá của Misa thì nó cũng ko tự tính giá vốn xuất kho của mã hàng đó.
Nếu bạn thích thì tự tính tay giá vốn thôi :D

cobecoca

cobecoca

Guest
20/3/17
6
0
1
29
@unregister b ơi cho t hỏi công ty bên kia giao cho công ty mình phiếu xuất kho, đó là NVL , cty mình dùng NVL đó để sản xuất, vậy t fai làm chứng từ mua hàng hay là phiếu nhập kho trên misa hả bạn

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
@unregister b ơi cho t hỏi công ty bên kia giao cho công ty mình phiếu xuất kho, đó là NVL , cty mình dùng NVL đó để sản xuất, vậy t fai làm chứng từ mua hàng hay là phiếu nhập kho trên misa hả bạn
Bạn nói cụ thể hơn?, công ty kia giao NVL cho bên bạn để bên bạn gia công NVL đó à?

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Ví dụ, mình dùng phần mềm Misa chỉ cần tạo 1 mã hàng hóa với tên là "Tài khoản thẻ VinaPhone" chọn tính chất của nó là "Dịch vụ" chứ ko chọn là "Vật tư hàng hóa". Khi mua thì cứ nợ 156 có 331 (1 tỷ như của bạn chẳng hạn) vào kho bất kỳ. Bán thì cung Nợ 131 Có 511 (số tiền bán từng lần) như 1 loại hàng hóa bình thường. Có điều khác là cái mã hàng này nó sẽ không hiện trong báo cáo nhập xuất tồn kho vì nó là dịch vụ và khi sử dụng chức năng tính giá của Misa thì nó cũng ko tự tính giá vốn xuất kho của mã hàng đó.
Nếu bạn thích thì tự tính tay giá vốn thôi :D
Vấn đề ở chỗ Nợ 156 thì phải xuất được 156, nhưng 1 tỷ này có thể là 1000 cái thẻ 1.000.000 nhưng cũng có thể là 100 cái thẻ 10.000.000, số tiền khách mua thì không khống chế được vì bên mình là Tổng Đại lý và mình nhắc lại là thẻ điện tử (Nếu là thẻ giấy thì cứ coi nó như hàng hóa rồi khỏi nhức đầu). Còn giá vốn của Misa là tự động nếu mình can thiệp vào thì rối lắm.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Vấn đề ở chỗ Nợ 156 thì phải xuất được 156, nhưng 1 tỷ này có thể là 1000 cái thẻ 1.000.000 nhưng cũng có thể là 100 cái thẻ 10.000.000, số tiền khách mua thì không khống chế được vì bên mình là Tổng Đại lý và mình nhắc lại là thẻ điện tử (Nếu là thẻ giấy thì cứ coi nó như hàng hóa rồi khỏi nhức đầu). Còn giá vốn của Misa là tự động nếu mình can thiệp vào thì rối lắm.
Khi bạn đã chọn tính chất của mã hàng hóa là "dịch vụ" rồi thì phần mềm Misa không quan tâm tới số lượng của nó. Mình VD lúc nhập tài khoản 1 tỷ bạn chọn mã hàng TK Vinaphone, số lượng là 1, đơn giá 1 tỷ. Lúc xuất ra vẫn xuất số lượng 1 đơn giá 10tr này, rồi lập phiếu khác cũng số lượng 1 đơn giá 16 tr chẳng hạn. Vì nó là dịch vụ nên phần mềm ko quan tâm tới số lượng xuất và nhập.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Bạn nói chỗ này mình liên tưởng tới 2 vấn đề:
1. Bạn là đơn vị gia công cho bên giao nguyên vật liệu đó nghiệp vụ này thì không cần ghi nhận giá trị bạn cho nhập kho bình thường nhưng có ghi rõ là hàng nhận gia công (trong Misa có ghi chú chỗ này). Trong Misa bạn nên tạo một mã kho gọi là kho hàng nhận gia công để tách riêng với NVL hàng hóa thành phẩm của bạn, cái này thì nó liên quan đến phiếu xuất kho nội bộ, nếu đúng theo pháp lý là có đăng ký cái này với cơ quan thuế của Bên xuất.
2. Bạn mua NVL về sản xuất sản phẩm cho bên bạn thì nhập kho NVL bình thường (Nợ 152) và phải có giá nhập kho, hóa đơn đầy đủ

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Khi bạn đã chọn tính chất của mã hàng hóa là "dịch vụ" rồi thì phần mềm Misa không quan tâm tới số lượng của nó. Mình VD lúc nhập tài khoản 1 tỷ bạn chọn mã hàng TK Vinaphone, số lượng là 1, đơn giá 1 tỷ. Lúc xuất ra vẫn xuất số lượng 1 đơn giá 10tr này, rồi lập phiếu khác cũng số lượng 1 đơn giá 16 tr chẳng hạn. Vì nó là dịch vụ nên phần mềm ko quan tâm tới số lượng xuất và nhập.
Hihi, Bạn làm thử đi lúc kết chuyển tính toán mới thấy nó rối rắm. Mình cung cấp dịch vụ thì nó dễ, đây là phân phối dịch vụ

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Hihi, Bạn làm thử đi lúc kết chuyển tính toán mới thấy nó rối rắm. Mình cung cấp dịch vụ thì nó dễ, đây là phân phối dịch vụ
Mình làm thử rồi, bình thường mà, có điều xác định giá vốn làm = tay thôi. Đâu có gì là rối rắm? VD như cuối tháng bạn bán được 900 tr trong Tài khoản Vinaphone đó thì bạn kết chuyển N632 C156: 900tr. Thế là lên BCTC bình thường. Tốt nhất là bạn chi tiết tài khoản 156 thành tài khoản con để theo dõi riêng với các tài khoản mạng như thế cho dễ.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Hihi cảm ơn

cobecoca

cobecoca

Guest
20/3/17
6
0
1
29
Bạn nói chỗ này mình liên tưởng tới 2 vấn đề:
1. Bạn là đơn vị gia công cho bên giao nguyên vật liệu đó nghiệp vụ này thì không cần ghi nhận giá trị bạn cho nhập kho bình thường nhưng có ghi rõ là hàng nhận gia công (trong Misa có ghi chú chỗ này). Trong Misa bạn nên tạo một mã kho gọi là kho hàng nhận gia công để tách riêng với NVL hàng hóa thành phẩm của bạn, cái này thì nó liên quan đến phiếu xuất kho nội bộ, nếu đúng theo pháp lý là có đăng ký cái này với cơ quan thuế của Bên xuất.
2. Bạn mua NVL về sản xuất sản phẩm cho bên bạn thì nhập kho NVL bình thường (Nợ 152) và phải có giá nhập kho, hóa đơn đầy đủ
Bên e là nhận gỗ về để làm ra sản phẩm rồi đi bán cho bên ngoài đó ạ.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Theo như bạn nói thì ko phải là gia công rồi, bên bạn mua gỗ về sản xuất ra sản phẩm đem bán đấy chứ. Nếu là mua hàng thì đương nhiên là trên Misa vào chứng từ mua hàng rồi, tuy nhiên bên bạn chỉ có phiếu xuất kho của bên kia sao đủ được, ít nhất cũng có hóa đơn gì đó chứ?

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Cái này là mua nguyên vật liệu rồi chả có ý kiến ý cò gì cả. Mua NVL thì phải có hóa đơn, có phiếu giao hàng, thậm chí nhiều chứng từ về chất lượng NVL..., có định mức (tự làm định mức) mai mốt quyết toán thuế cũng hỏi, không có định mức rồi thích mua nhiêu thì mua là không có được đâu à nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA