HĐLĐ

• Thread starter Tuoibui
  • Ngày gửi
Tuoibui

Tuoibui

Guest
7/3/17
2
0
1
29
Anh chị cho em hỏi, GĐ công ty em không ký HĐLĐ với 1 nhân viên> 3th nào cả, tất cả nhân viên k đc hưởng quyền lợi gì. Đột nhiên có nhân viên nghỉ việc đột xuất, (báo trc 1 ngày), tháng đó nhân viên làm đc 10 ngày, vì chút trục trặc nội bộ làm gđ bên e k hài lòng, gđ quyết định không trả lương tháng cho nhân viên đó.
vậy a chị cho em hỏi, nếu theo luật vn, gđ bên em làm có sai PL K, nếu nhân viên đó kiện gđ em có bị giải trình và trả tiền cho ng đó k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Anh chị cho em hỏi, GĐ công ty em không ký HĐLĐ với 1 nhân viên> 3th nào cả, tất cả nhân viên k đc hưởng quyền lợi gì. Đột nhiên có nhân viên nghỉ việc đột xuất, (báo trc 1 ngày), tháng đó nhân viên làm đc 10 ngày, vì chút trục trặc nội bộ làm gđ bên e k hài lòng, gđ quyết định không trả lương tháng cho nhân viên đó.
vậy a chị cho em hỏi, nếu theo luật vn, gđ bên em làm có sai PL K, nếu nhân viên đó kiện gđ em có bị giải trình và trả tiền cho ng đó k?
Vì câu hỏi của bạn mình đã phải đọc 1/2 bộ luật lao động của VN và rút ra kết luận nhân viên nghỉ việc đó sẽ có trách nhiệm đền bù lớn hơn với trách nhiệm của giám đốc công ty bạn. Cụ thể bạn tự đọc nhé :D vì mình đọc câu hỏi của bạn mình không thấy thích vị giám đốc kia.

• Like
Reactions: Nhài Trần
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Điểm b Khoản 2 Điều 37 Bộ Luật lao động 2012 thì nhân viên đó phải có nghĩa vụ báo trước 30 ngày.
Vì bạn đó ko báo trước đủ thời hạn nên là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật, trừ trường hợp bạn đó chứng minh được vì
"d, Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước"

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, theo quy định tại Điều 43 Bộ luật lao động 2012:
1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Đương nhiên, bản chất lương cho những ngày làm việc chưa được trả lương bạn đó vẫn được hưởng.
Nhưng xét về tương quan giữa việc bạn đó được hưởng so với số tiền bạn đó bị phạt thì tốt nhất không nên kiện nhé :)

N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
Các a, chị cho e hỏi với, trg hợp trên NLĐ đó k ký HĐ với Cty , khi nghỉ như vậy vẫn phải bị phạt ạ?

H

Huongnguyen123

Guest
12/4/16
19
1
3
Mình đang thắc mắc là nếu công ty bạn không ký hợp đồng lao động với nhân viên đó thì đâu có thuộc diện đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhỉ?

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Thớt đang bảo là ký HĐLĐ dưới 3 tháng hết mà bạn @Huongnguyen123

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Mình đang thắc mắc là nếu công ty bạn không ký hợp đồng lao động với nhân viên đó thì đâu có thuộc diện đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhỉ?
Hợp đồng lao động thời hạn < 3 tháng thì có thể là hợp đồng giao kết bằng lời nói. Còn ý bạn hỏi không thuộc cái mình nói thì người sử dụng lao động phải chịu phạt vì không ký hợp đồng lao động.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Khoản 2 Điều 16 Bộ Luật lao động 2012 quy định:
2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.
Đồng thời, Điều 18 Bộ Luật lao động 2012 quy định người sử dụng lao động có nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động trước khi nhận người lao động vào làm việc.
Việc phạt được quy định cụ thể tại Điều 5 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA