Hỏi Về Công Thức Excel

• Thread starter Iam.phuc
  • Ngày gửi
I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Anh chị em Web cho mình hỏi cái công thức này lập như thế nào nha:
Nhân viên kinh doanh : bán tháng đó được 67tr chỉ tiêu là 30 tr vậy nhân viên kinh doanh đó vượt chỉ tiêu công ty sẽ thưởng thêm như sau, cứ mỗi 10tr tăng thêm sẽ được 300.000 vậy nhân viên đó vượt được 3 lần = 3*300.000 nhưng khi em làm thì không thể nào tách được cái số 7 vì em dùng hàm round thì nó làm tròn lên là 4 cho nên số tiền bị sai
- Mong Anh chị em nào có cáo kiến cho em cái link hay cái công thức để em áp dụng với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
int: lấy số nguyên

L

Lam Minh Quan

Guest
2/12/15
58
11
8
29
vây phan 7tr k duoc hưởng hả bạn, bỏ uổn z

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Anh chị em Web cho mình hỏi cái công thức này lập như thế nào nha:
Nhân viên kinh doanh : bán tháng đó được 67tr chỉ tiêu là 30 tr vậy nhân viên kinh doanh đó vượt chỉ tiêu công ty sẽ thưởng thêm như sau, cứ mỗi 10tr tăng thêm sẽ được 300.000 vậy nhân viên đó vượt được 3 lần = 3*300.000 nhưng khi em làm thì không thể nào tách được cái số 7 vì em dùng hàm round thì nó làm tròn lên là 4 cho nên số tiền bị sai
- Mong Anh chị em nào có cáo kiến cho em cái link hay cái công thức để em áp dụng với.
hàm INT chỉ lấy phần nguyên, VD của bạn chia ra là kết quả ở ô D1=3,7 thì chỉ cần gõ hàm =INT(D1) sẽ ra kết quả là 3

L

Lam Minh Quan

Guest
2/12/15
58
11
8
29
neu bỏ 7tr thi bạn dùng hàm QUOTIENT, nhưng mình nghi la k bo

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Chính sách của công ty bỏ phần không đủ 10tr ra là không công bằng với nhân viên và không có tác động tích cưc. Theo chính sách này giả sử mình đạt đang được doánh số là 61tr chẳng hạn, có thể kiếm thêm doanh thu tầm 8tr nữa cho tháng đó nhưng cộng lại chỉ được có 69tr vẫn ko được thưởng thế thì tội gì mình phải kiếm thêm phần vô ích đó, để sang tháng sau có phải hơn ko?

• Like
Reactions: Lam Minh Quan
I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Chính sách của công ty bỏ phần không đủ 10tr ra là không công bằng với nhân viên và không có tác động tích cưc. Theo chính sách này giả sử mình đạt đang được doánh số là 61tr chẳng hạn, có thể kiếm thêm doanh thu tầm 8tr nữa cho tháng đó nhưng cộng lại chỉ được có 69tr vẫn ko được thưởng thế thì tội gì mình phải kiếm thêm phần vô ích đó, để sang tháng sau có phải hơn ko?
vây phan 7tr k duoc hưởng hả bạn, bỏ uổn z
Àh ở đây mình chỉ hỏi vấn đề tính ra để thưởng thêm 300k nha các bạn còn, tổng cộng phần dư ra khi đạt chỉ tiêu là được thưởng 10% rồi cho nên công ty ko có ép người lao động đâu.
Và nếu nhân viên đó chỉ ddc 9tr thì công ty vẫn xem xét cho bạn đó là 10 để ban được thêm 300k nữa nha.

Cảm ơn các bạn đã giúp mình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA