HELP .. giúp em với ạ...THUẾ TNCN nộp thừa

• Thread starter Nguyenhaminh
  • Ngày gửi
Nguyenhaminh

Nguyenhaminh

Guest
14/11/16
38
6
8
31
khi em quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho công ty xong thì bị thừa so với thuế tncn đã nộp . Em muốn khấu trừ vào thuế TNCN tiếp theo cho công nhân, nhưng trong đó có 1 người nghỉ việc trước thời gian quyết toán thì hạch toán sao ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
khi em quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho công ty xong thì bị thừa so với thuế tncn đã nộp . Em muốn khấu trừ vào thuế TNCN tiếp theo cho công nhân, nhưng trong đó có 1 người nghỉ việc trước thời gian quyết toán thì hạch toán sao ạ.
Tiền đã nộp = tiền bạn khấu trừ vào lương của NLD (k phải tiền của DN). Nếu NLD đã nghỉ có khấu trừ thừa so với số nộp và nghỉ trc kỳ QT của DN thì NLD tự QT với thuế để đc hoàn hay cấn trừ tiếp kỳ sau của NLD đó. DN chỉ có bổn phận khai báo số ps, nộp hộ tiền thuế đã khấu trừ của NLD, trả lại tiền thừa sau QT cho NLD còn làm việc tại DN (Nếu cảm thấy kỳ sau NLD này có ps thuế thì để cấn trừ khỏi hoàn lại)

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
- Với số thuế nộp thừa: Bạn có thể bù trừ cho năm sau or đề nghị hoàn thuế.
- Với công nhân nghỉ việc: Bạn xuất chứng từ khấu trừ và thư xác nhận thu nhập cho họ để họ tự quyết toán thuế.

• Like
Reactions: lapbitas
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Công nhân đã nghỉ việc thì đâu có được quyết toán thay thì sao mà thừa của người này được?
Theo Khoản 2 Điều 28 Thông tư số 111/2013/TT-BTC thì: "2. Đối với cá nhân đã uỷ quyền quyết toán thuế cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện quyết toán thay thì việc hoàn thuế của cá nhân được thực hiện thông qua tổ chức, cá nhân trả thu nhập. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện bù trừ số thuế nộp thừa, nộp thiếu của các cá nhân. Sau khi bù trừ, nếu còn số thuế nộp thừa thì được bù trừ vào kỳ sau hoặc hoàn thuế nếu có đề nghị hoàn trả."