Có phải đóng BHXH ko?

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Các bạn ơi cho mình hỏi: Công ty mình chỉ có 5 người, vậy có phải đóng BHXH ko? Trong những trường hợp ntn thì ko phải đóng BHXH. Và ko đóng BHXH thì lương có được tính vào chi phí hợp lý ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Theo luật lao động & luật BHXH thì cty bạn phải đóng BHXH bắt buộc cho người lao động có HĐ LD từ 12 tháng trở lên, nếu HĐ LĐ thời vụ có th. gian dưới 12 tháng thì ko phải đóng BHXH

- Nếu ko đóng BHXH nhưng có HĐ LĐ & thực tế có trả lương cho người lao động đồng thời có đăng ký quĩ lương với cơ quan thuế thì lương trả cho NLđ vẫn được coi là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN

violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Mình đọc trong luật lao động thấy ghi là công ty > 10 người, hoặc hợp đồng lao động >= 3 tháng thì mới phải nộp BHXH, ko hiểu có đúng ko các bạn nhỉ

V

Vu T Thanh Men

Guest
21/12/06
65
0
0
38
HCM-TB
Bạn ơi bây giờ không còn quy định là cty trên 10 người mới phải tham gia BHXH nữa bạn ạ, mà HDLĐ trên 3 tháng là phải tham gia đóng BHXH rồi. Chúc bạn thành công.

T

thanhthao0479

Guest
16/7/06
16
0
0
tp. HCM
Mình nghe nói là nếu công ty không đóng BHXH cho nhân viên, nhưng có làm bảng thỏa thuận không đóng BHXH nhân viên ký thì cũng được phải ko? Nhưng nếu mình ký HĐ vô thời hạn mà làm như vậy thì có bị gì không nhỉ!

S

sang_83

Guest
12/1/07
51
0
0
40
Quảng Nam
Mình nghe nói là nếu công ty không đóng BHXH cho nhân viên, nhưng có làm bảng thỏa thuận không đóng BHXH nhân viên ký thì cũng được phải ko? Mình không thấy quy định nào như vậy cả Thanhthao0479 ơi.
Khi công ty ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên với người lao động thì phải đóng BHYT, BHXH cho nhân viên.Không đóng thì sẽ bị phạt hoặc truy thu tùy nơi...dễ hoặc khó.

K

kimhuy

Guest
6/2/06
49
0
0
47
Hanoi
Mình nghe nói là nếu công ty không đóng BHXH cho nhân viên, nhưng có làm bảng thỏa thuận không đóng BHXH nhân viên ký thì cũng được phải ko? Nhưng nếu mình ký HĐ vô thời hạn mà làm như vậy thì có bị gì không nhỉ!

Cái thoả thuận không đóng BHXH mình nghĩ nó không đúng quy định, đã ký HĐ vô thời hạn thì phải đóng BHXH chứ. Nếu muốn đóng số tiền ít đi thì chuyển cách khác chứ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
- Công ty từ >=1 người đã phải đóng BHXH
- Người đóng BHXH là những người có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên.
- Đóng BHXH là qui định bắt buộc bất cứ thoả thuận nào về đóng BHXH đều không có hiệu lực.
- Trường hợp vi phạm thì đều phải bị xử phạt theo qui định pháp luật.

V

vh_tham

Guest
25/11/06
34
0
6
39
TPHCM
Gia đình mình mới thành lập cty T4-2007 mình đã đăng ký LD là 8 người (chỉ toàn người thân trong nhà để luơng dc tính vào CP ấy mà), mình ko muốn mua BH vì thục tế ko có thuê nhân viên ở ngoài đâu, mà trong 8 người đó thì đã có 4 người đã nôp BH ở cty đang làm rồi chỉ còn 4 người thì chưa có, mình định ko mua năm nay, sang năm nếu kinh doanh mở rộng có thuê nhân viên thì minh mới mua nhưng mà sợ bị truy thu quá thà ko mua luôn, chú năm trước ko mua, năm sau mà mua thì thế nào cũng bị mấy bác trên BHXH phạt

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Gia đình mình mới thành lập cty T4-2007 mình đã đăng ký LD là 8 người (chỉ toàn người thân trong nhà để luơng dc tính vào CP ấy mà), mình ko muốn mua BH vì thục tế ko có thuê nhân viên ở ngoài đâu, mà trong 8 người đó thì đã có 4 người đã nôp BH ở cty đang làm rồi chỉ còn 4 người thì chưa có, mình định ko mua năm nay, sang năm nếu kinh doanh mở rộng có thuê nhân viên thì minh mới mua nhưng mà sợ bị truy thu quá thà ko mua luôn, chú năm trước ko mua, năm sau mà mua thì thế nào cũng bị mấy bác trên BHXH phạt

các anh chị cho em hỏi BHXH là quyền lợi của người lao động hay là một khoản thu có lợi cho tổ chức BHXH mà hay sợ bị phạt thế ?

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat

làm thỏa thuận cũng vô ích thôi, cty em cũng từng làm rùi kết quả bị bên BHXH nhắc nhở (nếu ko chấp hành sẽ phạt) cuối cùng cũng phải nộp thôi hihihi

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Bạn không mua luôn thì có đợt kiểm tra của BHXH thì bạn cũng sẽ bị phạt thôi. Vì tất cả những cty thành lập và có sử dụng lao động >3tháng thì buộc phải đóng bảo hiểm hết. Bây giờ họ chưa phát hiện đến khi họ phát hiện rồi bị phạt tội trốn nữa thì khổ.
BHXH là quyền lợi của mỗi cá nhân & cũng là của cty bạn ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA