độ tuổi lao động

• Thread starter chauphuongkh
  • Ngày gửi
C

chauphuongkh

Guest
28/3/17
3
0
1
31
Chào cả nhà.
cả nhà cho em hỏi là cty em có tuyển 1 công nhân sinh ngày 15/12/2000 (tức là mới 17 tuổi)
nhưng theo luật quy định thì 18 tuổi mới đủ tuổi lao động.
mà giờ cho người ta nghỉ việc thì không được.
vậy giờ em phải làm sao cho đúng ạ?
nếu ký hợp đồng và đóng BHXH thì cty em có bị phạt ko ạ?
Cho em xin ý kiến với ạ.
Em đang ko biết làm thế nào đây ạ.
Thanks cả nhà nhiều nhiều.......

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mình thấy trường hợp thế này thường mượn tên + CMND (thông tin của người khác, người thân quen của LĐ) để làm HĐLĐ cho LĐ này.

C

chauphuongkh

Guest
28/3/17
3
0
1
31
Dạ chị vậy khi mình ký hợp đồng đóng Bhxh cho họ thì cơ quan cũng biết mà.. Chẳng lẽ mình ko đóng bhxh cho họ vậy đâu có đc ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Dạ chị vậy khi mình ký hợp đồng đóng Bhxh cho họ thì cơ quan cũng biết mà.. Chẳng lẽ mình ko đóng bhxh cho họ vậy đâu có đc ạ
ĐÓng cho người kia luôn e. Đã mượn thông tin thì toàn bộ thông tin đều của ngkia. Cái này là LĐ đó tự thương lượng vs ng.thân để mượn thông tin.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo điều 3, Luật lao động 2012:
1. Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.

Điều 163. Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên
1. Không được sử dụng lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.
2. Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.
Thời giờ làm việc của người dưới 15 tuổi không được quá 4 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.
3. Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.
4. Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần và các chất gây nghiện khác;
5. Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để người lao động chưa thành niên và người dưới 15 tuổi tham gia lao động được học văn hoá.

Điều 165. Các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên
1. Cấm sử dụng người chưa thành niên làm các công việc sau đây:
a) Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;
b) Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;
c) Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;
d) Phá dỡ các công trình xây dựng;
đ) Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;
e) Lặn biển, đánh bắt cá xa bờ;
g) Công việc khác gây tổn hại cho sức khoẻ, an toàn hoặc đạo đức của người chưa thành niên.
2. Cấm sử dụng người chưa thành niên làm việc ở các nơi sau đây:
a) Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;
b) Công trường xây dựng;
c) Cơ sở giết mổ gia súc;
d) Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, phòng tắm hơi, phòng xoa bóp;
đ) Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sức khoẻ, sự an toàn và đạo đức của người chưa thành niên.

Như vậy, chốt lại vấn đề người lao động là từ đủ 15 tuổi trở lên và đối với trường hợp công ty bạn là người lao động là người chưa thành niên. Vì vậy khi thỏa thuận hợp đồng phải xem những điều đã trích ra ở trên để xây dựng HĐLĐ đúng luật.

Đối với việc đóng Bhxh, chỉ quy định dựa vào HĐLĐ, không quy định tuổi, vì thế nếu đã là người lao động ký kết HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì đóng bảo hiểm bình thường.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: tuybaby
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Để cho hợp lý thì bạn ký hợp đồng cho bạn ấy 1 công việc nhẹ đi, văn phòng chẳng hạn, với chế độ và thời gian làm việc là 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần thôi. Sau đó đóng BHXH bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA