Hóa đơn giá trị gia tăng

• Thread starter kimphuong1707
  • Ngày gửi
K

kimphuong1707

Hóa đơn viết sai
16/1/15
9
0
1
31
A/c ơi giúp em với ạ
Công ty em xuất hóa đơn tháng 10 cho 1 đơn vị hành chính sự nghiệp ( cty điện lực thuộc tổng cty điện lực hà nôi). Bên đơn vị đó làm mất hóa đơn và chưa ghi nhận chi phí năm 2016. Hai cty thỏa thuận thì bên đơn vị HCSN bảo phải xuất lại hóa đơn mới 2017. Bên cty em kế toán đã quyết toán nộp bctc rồi. A/c giúp em có hướng giải quyết với ạ. Em cảm ơn a/c

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
-Điện lực là đơn vị SXKD không phải hành chính sự nghiệp
-Mất hóa đơn đã giao (có biên bản giao nhận) không xuất lại mà chỉ sao y bản liên lưu cho bên họ để họ thanh toán (đương nhiên bên họ ko được kê khai khấu trừ thuế hóa đơn này)
-Xuất lại thì bên bạn phải kê khai doanh thu 2 lần và nộp thuế 2 lần lận

• Like
Reactions: kimphuong1707
N

nghiepnv

Guest
29/3/17
46
14
8
1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
A/c ơi giúp em với ạ
Công ty em xuất hóa đơn tháng 10 cho 1 đơn vị hành chính sự nghiệp ( cty điện lực thuộc tổng cty điện lực hà nôi). Bên đơn vị đó làm mất hóa đơn và chưa ghi nhận chi phí năm 2016. Hai cty thỏa thuận thì bên đơn vị HCSN bảo phải xuất lại hóa đơn mới 2017. Bên cty em kế toán đã quyết toán nộp bctc rồi. A/c giúp em có hướng giải quyết với ạ. Em cảm ơn a/c
Cần gì xuất lại, nếu liên 1 của bạn vẫn còn thì pho tô cho người ta thôi

• Like
Reactions: kimphuong1707
phan trong loi

phan trong loi

Làm Số Sách Kế Toán Tại Nhà (ptloi.cskh@gmail.com)
18/7/16
29
2
8
32
Hóc môn, hồ chỉ minh
A/c ơi giúp em với ạ
Đọc Thoòng tư 39 đi nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA