Cty mẹ có bắt buộc phải xuất hóa đơn cho chi nhánh???

• Thread starter MAILEE_1010
  • Ngày gửi
M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
Mọi người cho em hỏi?
Bên em là chi nhánh hạch toán phụ thuộc khác tỉnh mới thành lập,. Em mới gửi đề nghị được sử dụng HĐ GTGT cho chi cục thuế, họ hẹn ngày xuống kiếm tra chi nhánh bên em và yêu cầu chuẩn bị 1 số hồ sơ, trong đó yêu cầu phải có hóa đơn của cty mẹ xuất hàng cho chi nhánh để lấy đầu vào.
Theo em được biết thì đâu nhất thiết phải có hóa đơn cty mẹ gửi cho chi nhánh phải ko ạ? mình có thể dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ,khi nào bên chi nhánh báo về số lượng hàng thực tế bán ra ngoài khi đó cty mẹ mới xuất hóa đơn với số hàng thực tế đã tiêu thụ?
Nếu đúng là ko cần phải xuất hđ từ cty mẹ cho chi nhánh thì khi thuế xuống em sẽ chỉ cần đưa Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thôi đúng ko ạ/?

Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrtoanzaizai

mrtoanzaizai

Trung cấp
9/11/11
118
15
18
32
Phú Xuyên - TP Hà Nội
bên mình. chi nhánh sản xuất xuất hóa đơn cho công ty,chi nhánh dùng hóa đơn của công ty để xuất hóa đơn. chi nhánh không có chức năng bán hàng :D

C

cat078

Guest
28/3/17
7
1
3
36
Lấy tồn kho để xuất thì bạn dựa trên phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ.
DN hạch toán phụ thuộc có xuất hóa đơn mà không nộp thuế (ủy quyền cho cty mẹ nộp thuế hộ), thì cuối tháng Chi nhánh lập tổng hợp những hóa đơn (số lượng, đơn giá cụ thể từng mặt hàng) để Cty mẹ xuất HĐ cho chi nhánh, sao cho đầu ra và đầu vào của chi nhánh = nhau => Thuế GTGT phát sinh phải nộp = 0.

• Like
Reactions: MAILEE_1010
M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
@cat078 CẢM ƠN BẠN

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mọi người cho em hỏi?
Bên em là chi nhánh hạch toán phụ thuộc khác tỉnh mới thành lập,. Em mới gửi đề nghị được sử dụng HĐ GTGT cho chi cục thuế, họ hẹn ngày xuống kiếm tra chi nhánh bên em và yêu cầu chuẩn bị 1 số hồ sơ, trong đó yêu cầu phải có hóa đơn của cty mẹ xuất hàng cho chi nhánh để lấy đầu vào.
Theo em được biết thì đâu nhất thiết phải có hóa đơn cty mẹ gửi cho chi nhánh phải ko ạ? mình có thể dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ,khi nào bên chi nhánh báo về số lượng hàng thực tế bán ra ngoài khi đó cty mẹ mới xuất hóa đơn với số hàng thực tế đã tiêu thụ?
Nếu đúng là ko cần phải xuất hđ từ cty mẹ cho chi nhánh thì khi thuế xuống em sẽ chỉ cần đưa Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thôi đúng ko ạ/?
Em cảm ơn!

Trong DN có Chi nhánh thì: việc Hạch toán, Quan hệ giao dịch ( đối nội, đối ngoại ) ... của chi nhánh Phụ thuộc vào:
- Qui định về: Tổ chức SX - KD & Quản lý nội bộ DN ( GĐ ký )
- Qui định về Hạch toán kế toán nội bộ ( KT trưởng ký )
Mỗi DN có QĐ khác nhau nên không trả lời chung được.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Mọi người cho em hỏi?

Em cảm ơn!
Bạn xem đei63m 2.6 phụ lục 4 kèm Thông tư 39/2014/T-BTC đẩ áp dụng nha:
"2.6. Tổ chức kinh doanh kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ xuất điều chuyển hàng hoá cho các cơ sở hạch toán phụ thuộc như các chi nhánh, cửa hàng ở khác địa phương (tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương) để bán hoặc xuất điều chuyển giữa các chi nhánh, đơn vị phụ thuộc với nhau; xuất hàng hoá cho cơ sở nhận làm đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng, căn cứ vào phương thức tổ chức kinh doanh và hạch toán kế toán, cơ sở có thể lựa chọn một trong hai cách sử dụng hoá đơn, chứng từ như sau:
a) Sử dụng hoá đơn GTGT để làm căn cứ thanh toán và kê khai nộp thuế GTGT ở từng đơn vị và từng khâu độc lập với nhau;

b) Sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo Lệnh điều động nội bộ; Sử dụng Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý theo quy định đối với hàng hoá xuất cho cơ sở làm đại lý kèm theo Lệnh điều động nội bộ.
Cơ sở hạch toán phụ thuộc, chi nhánh, cửa hàng, cơ sở nhận làm đại lý bán hàng khi bán hàng phải lập hóa đơn theo quy định giao cho người mua, đồng thời lập Bảng kê hàng hóa bán ra gửi về cơ sở có hàng hóa điều chuyển hoặc cơ sở có hàng hoá gửi bán (gọi chung là cơ sở giao hàng) để cơ sở giao hàng lập hóa đơn GTGT cho hàng hóa thực tế tiêu thụ giao cho cơ sở hạch toán phụ thuộc, chi nhánh, cửa hàng, cơ sở nhận làm đại lý bán hàng
".
Khoản 4 Điều 9 Thông tư 39/2014/TT-BTC:
"Trường hợp tổ chức có các đơn vị trực thuộc, chi nhánh có sử dụng chung mẫu hóa đơn của tổ chức nhưng khai thuế giá trị gia tăng riêng thì từng đơn vị trực thuộc, chi nhánh phải gửi Thông báo phát hành cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Trường hợp tổ chức có các đơn vị trực thuộc, chi nhánh có sử dụng chung mẫu hóa đơn của tổ chức nhưng tổ chức thực hiện khai thuế giá trị gia tăng cho đơn vị trực thuộc, chi nhánh thì đơn vị trực thuộc, chi nhánh không phải Thông báo phát hành hoá đơn."

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Mọi người cho em hỏi?

Em cảm ơn!
Công ty mẹ phải xuất hóa đơn cho chi nhánh trừ trường hợp số vốn của công ty mẹ tại chi nhánh là 100% (cái này có thể tham khảo thông tư 219 và thông tư 39, vì đọc lâu rồi mình không nhớ lắm)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA