giá thành thiết kế web

• Thread starter tuanhuong
  • Ngày gửi
T

tuanhuong

Guest
16/5/07
9
0
0
Tp.HCM
các bạn giúp mình với, sản phẩm của cty mình là thiết kế web, nó có giống sản phẩm phần mềm ko các bạn, vậy làm sao để tính giá vốn cho nó bi giờ, bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm mình với, thanks nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levy

Guest
các bạn giúp mình với, sản phẩm của cty mình là thiết kế web, nó có giống sản phẩm phần mềm ko các bạn, vậy làm sao để tính giá vốn cho nó bi giờ, bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm mình với, thanks nhiều.

giá vốn:
- lương của nhân viên làm web.
- chi phí văn phòng phẩm: giấy, mực in, khấu hao ...

T

tuanhuong

Guest
16/5/07
9
0
0
Tp.HCM
nhưng cty mình chỉ thiết kế một lần thôi rồi sau đó tùy vào đặc thù của mỗi khách hàng mà cung cấp dịch vụ, như vậy mỗi tháng mình đều có chi phí nhưng sản phẩm chỉ có một và phục vụ nhiều khách hàng, vậy mình phải tính như thế nào bây giờ, các bạn giúp mình đi.

hieu1563

hieu1563

Guest
nhưng cty mình chỉ thiết kế một lần thôi rồi sau đó tùy vào đặc thù của mỗi khách hàng mà cung cấp dịch vụ, như vậy mỗi tháng mình đều có chi phí nhưng sản phẩm chỉ có một và phục vụ nhiều khách hàng, vậy mình phải tính như thế nào bây giờ, các bạn giúp mình đi.

Sao lại nói là một lần. Bạn mà nói vậy thì ai dám mua web của bạn nữa.
Các trang web hoàn toàn khác nhau, có thể chung nhau ở một cái gì đó (VD : Phối màu, mấy đoạn code, đì zai . . . ) nhưng tất cả đều có chi phí hết (cho dù =0). Nó giống hệt phần mềm bạn ạ. Những SP sau bao giừo cũng hưởng lợi thế do có kế thừa SP trước đó.

Thân!

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Theo mình thì sản phẩm website cũng có nhiều loại, nếu như chỉ thiết kế ra 1 website và đưa cho khách hàng rồi xong thì việc tính giá thành là dễ dàng, tuy nhiên đối với những website mình đã làm xong giai đoạn này, nhưng mình phải update thông tin liên tục thì việc tính giá thành rất khó, với lại đâu phải 1 nhân viên chỉ làm 1 website đó trong 1 khoảng thời gian đâu, cụ thể như bên mình, 1 nhân viên trong 1 ngày phải làm cả 4,5 website, mà chỉ có 1,2 website là có plan trước, còn lại là theo nhu cầu của khách hàng.

Vì vậy hiện tại bên mình không có tính ra giá thành của website, khi mình xong job nào thì xuất HĐ và theo dõi doanh thu, còn lại những khoản chi phí phát sinh mình hạch toán vào chi phí.

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
theo mình thì nếu là giồng phần mềm thì phải đăng ký với cơ quan chức năng sau đó mới được kinh doanh,

T

tuanhuong

Guest
16/5/07
9
0
0
Tp.HCM
cám ơn các bạn nhé! mình đã nắm được rồi.

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Hi, mình có thắc mắc khác bạn TuanHuong một chút là: cty mình tự tạo website (có đăng ký giấy phép ở Sở Thông Tin Văn Hoá) và cty mình lấy lợi nhuận từ việc cho đăng các logo của các cty khác trên trang web of cty, vậy thực chất đây là loại hình dịch vụ nên không thể nào có cphi giá vốn hàng bán, vì ví dụ như cphí về tiền điện, tiền lương hay tiền trả cho nhà cung cấp đường truyền ADSL thì những cphí đó đều tập hợp ở TK 642, chứ không thể nào ở TK 632? Vì thế cty phải chịu thuế TNND 28%, ở đây mình muốn hỏi là có hạch toán nào tốt hơn không, thanks?!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA