Nộp chậm 05 ngày quyết toán thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter Hiền auth
  • Ngày gửi
H

Hiền auth

Guest
5/4/17
1
0
1
30
Mong mọi người giúp đỡ em
Ngày 30/03/2017 em đã nộp bộ BCTC2016, nhưng bị lỗi khi nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2016 (công ty em không phát sinh thu nhập phải nộp thuế TNCN). Chỉ nộp thành công trên trang tncnonline và nộp không thành công trên trang nhantokhai
Hôm nay chị quản lý thuế gọi báo em mới để ý lại và nộp vào ngày 05/04/2017
Sau khi nộp xong em đã gọi hỏi thì chị bảo bây giờ đã nộp chậm 05 ngày rồi, nhưng có phạt hay không thì chị ý cũng không rõ, nếu phạt thì phạt 700.000đ
Mọi người cho em hỏi là TH công ty em có bị phạt không ạ
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoaketoan.bn

Sơ cấp
5/4/17
1
0
1
34
Theo Khoản 1 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/06/2015 (Sửa đổi, bổ sung thông tư 156/2013/TT-BTC)
“a.3) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có ủy quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân."
Có nghĩa là bên bạn không phát sinh TK 334 thì bạn không phải quyết toán thuế TNCN.
Trường hợp của bạn làm đơn giải trình cho CQT, thì bạn sẽ không bị phạt.
- Nếu bên bạn có chữ ký số rồi, thì tất cả tờ khai bạn chỉ cần nộp trên nhantokhai thôi, ko phải nộp cả vào trang tncnonline nữa nhé!

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Hic không phát sinh 334 và không phát sinh thu nhập phải nộp thuế là 2 khái niệm khác hẳn nhau, không phát sinh 334 chắc chỉ có công ty MA

• Like
Reactions: nguyenduyen2610
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Theo Khoản 1 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/06/2015 (Sửa đổi, bổ sung thông tư 156/2013/TT-BTC)
“a.3) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có ủy quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân."
Có nghĩa là bên bạn không phát sinh TK 334 thì bạn không phải quyết toán thuế TNCN.
Trường hợp của bạn làm đơn giải trình cho CQT, thì bạn sẽ không bị phạt.
- Nếu bên bạn có chữ ký số rồi, thì tất cả tờ khai bạn chỉ cần nộp trên nhantokhai thôi, ko phải nộp cả vào trang tncnonline nữa nhé!
Sặc. Chẳng nhẽ công ty ko có ai.

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Mong mọi người giúp đỡ em
Ngày 30/03/2017 em đã nộp bộ BCTC2016, nhưng bị lỗi khi nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2016 (công ty em không phát sinh thu nhập phải nộp thuế TNCN). Chỉ nộp thành công trên trang tncnonline và nộp không thành công trên trang nhantokhai
Hôm nay chị quản lý thuế gọi báo em mới để ý lại và nộp vào ngày 05/04/2017
Sau khi nộp xong em đã gọi hỏi thì chị bảo bây giờ đã nộp chậm 05 ngày rồi, nhưng có phạt hay không thì chị ý cũng không rõ, nếu phạt thì phạt 700.000đ
Mọi người cho em hỏi là TH công ty em có bị phạt không ạ
Em cảm ơn
Theo quy định thì chậm nộp tờ khai thì bị phạt từ 400-1tr. còn cán bộ thuế k có ý kiến gì thì ban cứ yên tâm mà làm, nếu có ý kiến thì phải có văn bản phát xuống cơ