Chi phí năm nào đưa vào năm đó đúng không?

• Thread starter Nguyễn Thị Kiều Trinh
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
13
18
42
Thành phố Cần Thơ
chào cả nhà,

Công ty em có hoá đơn GTGT tiền điện thoại xuất ngày 28/12/2016, nhưng chưa báo cáo thuế và chưa đưa vào chi phí. Năm 2017 hạch toán tài khoản 642 và báo cáo thuế quý 1/ 2017, bên kiểm toán nói là không được đưa vào chi phí 2017, phải đưa chi phí 2016, mà đã nộp báo cáo tài chính 2016 rồi. Bây giờ em đưa chi phí điện thoại vào năm 2017 được không. Em xin cám ơn

• Like
Reactions: Tú Tú 1092
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
1. Kiểm toán nói đúng rồi.
2. Mà thường cái tiền điện thoại này giá trị có trọng yếu đâu, trao đổi bên kiểm toán pass cái này đi :v

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Hạch toán 2017.

nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Theo @Kin7 , hạch toán vào 2017 nhưng sẽ cho vào TK nào với chi phí điện thoại này ?

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
13
18
42
Thành phố Cần Thơ
Em cám ơn mọi người, nhiều người cũng nói hạch toán 642 vào 2017 không sao, vì hạch toán không nhất thiết dựa vào ngày hoá đơn.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Cần rạch ròi giữa thuế và kế toán để cân nhắc làm sao cho tiện nhất. về kế toán thì năm nào đưa vào năm đó cho hợp lý, về thuế thì đưa vào năm sau làm tăng thuế phải nộp năm trước -> thuế ủng hộ, đừng có hóa đơn 2016 mà 2018 mới chịu đưa vào chi phí là được

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Cần rạch ròi giữa thuế và kế toán để cân nhắc làm sao cho tiện nhất. về kế toán thì năm nào đưa vào năm đó cho hợp lý, về thuế thì đưa vào năm sau làm tăng thuế phải nộp năm trước -> thuế ủng hộ, đừng có hóa đơn 2016 mà 2018 mới chịu đưa vào chi phí là được
Làm phải có hệ thống.
Thuế họ cần mình làm đúng.
Ko phải cái kiểu dở hơi như kiểu ủng hộ khi nhặt đc tiền rơi vậy.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Chú này ít kn làm việc với thuế rồi, với thuế thì nên nhớ là trước đây chưa thanh toán chuyển khoản còn tạm loại chi phí năm đó, năm nào chuyển khoản thì ghi nhận bổ sung vào năm chuyển khoản nên khái niệm doanh thu chi phí tương ứng chỉ là kế toán thôi, hóa đơn gtgt năm này năm khác kê khai còn ầm ầm nói chi chi phí hạch toán. Ngay cả kế toán còn có khái niệm trọng yếu hay không trọng yếu. Thuế họ cần mình làm đúng là câu dơ hơi biết bơi, nên nhớ sai mà tăng thuế phải nộp, chả thuế nào hơi đâu mà bảo làm thế thiệt đâu, chỉ nhăm nhăm mong làm sai để tăng thuế phải nộp. Còn nói thuế họ cần mình làm đúng thì đúng là trường phái mới lạ quá

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Chú này ít kn làm việc với thuế rồi, với thuế thì nên nhớ là trước đây chưa thanh toán chuyển khoản còn tạm loại chi phí năm đó, năm nào chuyển khoản thì ghi nhận bổ sung vào năm chuyển khoản nên khái niệm doanh thu chi phí tương ứng chỉ là kế toán thôi, hóa đơn gtgt năm này năm khác kê khai còn ầm ầm nói chi chi phí hạch toán. Ngay cả kế toán còn có khái niệm trọng yếu hay không trọng yếu. Thuế họ cần mình làm đúng là câu dơ hơi biết bơi, nên nhớ sai mà tăng thuế phải nộp, chả thuế nào hơi đâu mà bảo làm thế thiệt đâu, chỉ nhăm nhăm mong làm sai để tăng thuế phải nộp. Còn nói thuế họ cần mình làm đúng thì đúng là trường phái mới lạ quá
Cái này tôi đang nói đến phái chính đạo,
Ko nói đến phái tà đạo nhé,
Trên thế giới này có những tổ chức rất muốn tạo ra chiến tranh,
Và tôi ko nói theo ý đó.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Vẫn chưa hiểu rồi chính tà gì ở đây, theo kế toán thì là chi phí doanh thu phù hợp.
còn theo luật thuế không có khái niệm này, mà nó là theo quy định thì khi nào đủ điều kiện để được coi là để được coi là chi phí, chưa đủ điều kiện thì tạm hoãn đưa vào chi phí thuế, thậm chí là loại vĩnh viễn.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Vẫn chưa hiểu rồi chính tà gì ở đây, theo kế toán thì là chi phí doanh thu phù hợp.
còn theo luật thuế không có khái niệm này, mà nó là theo quy định thì khi nào đủ điều kiện để được coi là để được coi là chi phí, chưa đủ điều kiện thì tạm hoãn đưa vào chi phí thuế, thậm chí là loại vĩnh viễn.

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Ngày 28/12/16 thì hạch toán lúc nào cũng được, miễn trước thanh tra thuế, còn CP thì auto loại khỏi CP tính thuế.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Nói thế này chứng tỏ chưa đi kịp vs thời thế rồi.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
1. Kiểm toán nói đúng rồi.
2. Mà thường cái tiền điện thoại này giá trị có trọng yếu đâu, trao đổi bên kiểm toán pass cái này đi :v

Bạn nói đúng.
- Về chi phí theo kế toán thì chi phí phải HT vào 2016 ( Chính xác, kịp thời ) nhưng nếu không: Trọng yếu thì có thể đưa vào 2017
- Về Thuế 133 thì HT lúc nào cũng được ( 6 tháng )

K

ketoanconnon

Guest
12/5/17
24
4
3
42
Theo ý kiến của mình thì việc chi phí năm nào đưa vào năm đó là đúng kể cả là về mặt thuế hay kế toán. Nếu CP đó ko lớn có thể thuế sẽ bỏ qua mà ko loại chi phí năm 2017 nhưng nếu CP đó lớn thì thuế sẽ loại ra (như vậy 2016 bạn ko đc ghi nhận CP và 2017 cũng ko- cực có lợi cho thuế vì thu đc thuế nhiều). Riếng đối với TH hóa đơn điện thoại này, CP ko lớn nên chắc cũng ko vấn đề gì. Tuy nhiên nếu 2016 bạn đã khai VAT đc khấu trừ rồi mà bạn ko đưa vào CP năm đó thì chắc chắn năm sau sẽ ko đc ghi nhận ( có quy định hướng dẫn rõ nhưng mình ko nhớ ở đâu, he he)

quynhanh2516

quynhanh2516

Trung cấp
4/2/13
124
13
18
33
Hải Dương
@Ho Anh Hue10 10 133 bỏ luôn cả cái đóng mở ngoặc nữa nhé bạn

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
@Ho Anh Hue10 10 133 bỏ luôn cả cái đóng mở ngoặc nữa nhé bạn
Có một cách: Kế toán được phép làm là: Sữa chữa sai sót kế toán mà không hiểu sao không thấy bạn nào sử dụng cả ??:cool::cool::cool:

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Luật thuế: doanh thu và chi phí không phải phù hợp như kế toán.

Dễ nhìn thấy nhất là doanh thu, khi dịch vụ chưa làm gì đã nhận tiền trước như các năm trước đã là doanh thu tính thuế tndn 100%, nhưng theo kế toán là doanh thu chưa thực hiện nghĩa là doanh thu ở các kỳ sau. Như 2,3 năm gần đây bắt đầu thuế cho phép ghi nhận doanh thu chưa thực hiện như kế toán.

Về chi phí hợp lý: Không có mục nào nói năm nào phải ghi nhận năm đó, trước đây có thời gian chưa thanh toán chuyển khoản chưa được ghi nhận chi phí trong kỳ, bao giờ thanh toán cho ghi nhận bổ sung vào kỳ thanh toán-> theo thuế chi phí không cần phù hợp với doanh thu.

Các bạn ngẫm 2 cái này để xem doanh thu và chi phí có cùng kỳ như kế toán không nhé, về kê khai thuế GTGT không nhớ rõ công văn nhưng là đã kê khai mà chưa hạch toán thì phần kê khai này bị loại không được khấu trừ, cũng như tính vào chi phí. Đã hạch toán chưa kê khai thì cho kê khai sau.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA