Chí phí không được trừ khi tính thuế TNDN

• Thread starter kjty
  • Ngày gửi
kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd
Mọi người ơi, giúp mình với. Công ty mình cuối năm quyết toán thuế TNDN có 1 khoản chi phí phạt vi phạm hành chính mình phải loại khoản này ra khỏi chi phí được trừ. Khoản này mình điền vào mục B4 của tờ khai quyết toán thuế TNDN và khoản này mình cũng hạch toán vào tk 811 trên sổ sách nhung mình không biết kết chuyển khoản này sang tk 421 như thế nào. Hay sổ sách thì không trừ khoản này vẫn để lợi nhuận gồm chi phí không được trừ và khoản chi phí ko được trừ này chỉ thể hin trên tờ khai quyết toán thuế TNDN

Khóa học Quản trị dòng tiền
vipayu

vipayu

Trung cấp
6/6/16
53
5
8
34
Năm ngoái mình cũng gặp TH này, mình cho vào 811, cuối năm vẫn cho KC qua 911 rồi xác định lãi/lỗ bình thường. khi quyết toán thuế mình kê trên phụ lục KQSXKD là chi phí khác và kê trên tờ khai QTT ở mục B4 giống như bạn.
Hình như bạn chưa kết chuyển nó qua 911 mà đi xác định KQSXKD luôn thì phải, nếu chưa cho qua 911 thì xem lại số dư 421 nha bạn, theo mình thì từ 811 ko cho qua thẳng 421 được đâu

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Mọi người ơi, giúp mình với. Công ty mình cuối năm quyết toán thuế TNDN có 1 khoản chi phí phạt vi phạm hành chính mình phải loại khoản này ra khỏi chi phí được trừ. Khoản này mình điền vào mục B4 của tờ khai quyết toán thuế TNDN và khoản này mình cũng hạch toán vào tk 811 trên sổ sách nhung mình không biết kết chuyển khoản này sang tk 421 như thế nào. Hay sổ sách thì không trừ khoản này vẫn để lợi nhuận gồm chi phí không được trừ và khoản chi phí ko được trừ này chỉ thể hin trên tờ khai quyết toán thuế TNDN
Từ TK811 kết chuyển sang N911 cùng với các TK chi phí khác (642,641,821,...), sau đó đó xác định LNCPP 421. Đối với chi phí không được trừ, đã loại ra khi tính thuế TNDN và hạch toán 821 phần chi phí TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA