chi phí ăn uống, đồ dùng cá nhân của sếp

• Thread starter HoàngThanhThảo
  • Ngày gửi
H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
sếp có đem hóa đơn mua một cái ví cho sếp giá gần 300.000đ, em đem vào chi phí quà tăng, ko biết có bị loại? sếp còn mua bánh kẹo ở coopmart, trên hóa đơn ghi rõ từng loại bánh kẹo, có được coi là chi phí hợp lý ko ạ?:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TRẦN TRANG

Guest
Mình nghĩ là được vì có hóa đơn mà.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
chỉ sợ khi quyết toán lại bị loại ra vì chi phí bánh kẹo đó ko nhằm mục đích kinh doanh, có người nói mình nếu ăn uống ở nhà hàng thì được có thể đưa vào tiếp khách cũng ko bị bắt bẻ. mình chẳng biết sao nữa

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Mình nghĩ là được nhưng luật thuế là không được.Cái ví ấy không góp phần vào sản xuất kinh doanh mà nó chỉ góp phần vào chi tiêu của sếp thôi.Còn về bánh kẹo bạn Hoàng Thanh Thảo nói rồi.

C

CungBíchNguyệt

Guest
18/5/07
13
0
0
Đông cung long hải
sếp có đem hóa đơn mua một cái ví cho sếp giá gần 300.000đ, em đem vào chi phí quà tăng, ko biết có bị loại? sếp còn mua bánh kẹo ở coopmart, trên hóa đơn ghi rõ từng loại bánh kẹo, có được coi là chi phí hợp lý ko ạ?:dzo:

Theo luật thì những chi phí không góp phần vào SXKD thì không được coi là chi phí hợp lý. Như vậy những hóa đơn trên không được đưa vào chi phí.

Có lần mình đi tập huấn, cán bộ thuế còn nói vui (nhưng thực tế thì dân kế toán bọn mình rất hay gặp) : Khi nhận hóa đơn từ sếp, đơn cử như hóa đơn tiếp khách hoặc xăng dầu, có bao giờ kế toán giám hỏi sếp là hóa đơn này là do sếp tiếp khách hay dẫn ..... bồ đi măm, hoặc xăng này do sếp đi công tác hay chở .... bồ đi chơi?

Coi bộ tập hợp chi phí của dân nhà kế cũng chua cay thật.

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
Mình nghĩ sếp của bạn muốn thử bạn & dân kế toán chúng ta thôi
vì vậy bạn tham khảo ý kién của tôi nhá:
bạn có thể coi đó là chi phí hợp lý nếu bạn cho các cái đó vào quà biếu tặng hay khuyến mại gì đó, nhưng hơi khó 1 cái là bạn phải có sác nhận của bên tặng và bên được tặng(có chữ ký và đóng dấu của thủ trưởng đơn vị).
cái này chi phí còn nhỏ nếu ko giải quyết được thì sếp có thể bỏ qua nhưng còn nhiều chi phí khác nữa mà trị giá cao hơn nhiều,người kinh doanh họ tính chi ly lắm.
chúc bạn thành công!.
thân

phong2v

phong2v

Guest
Mấy cái vớ vẩn này bạn nên bỏ ra, thuế xuống vặn vẹo lại loại ra, đâm ra nghi ngờ những thứ khác,

phong2v

phong2v

Guest
Bạn nghĩ như thế là quá sai, đâu phải cứ có HĐ là được tính, như thế thì nhân viên cả công ty đi mua cho cá nhân cứ lấy HĐ về hết thì bạn nghĩ sẽ như thế nào, chỉ những cái gì toạn nên và tham gia HDSXKD thì mới được tính thôi bạn ạ

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Mình nghĩ sếp của bạn muốn thử bạn & dân kế toán chúng ta thôi
vì vậy bạn tham khảo ý kién của tôi nhá:
bạn có thể coi đó là chi phí hợp lý nếu bạn cho các cái đó vào quà biếu tặng hay khuyến mại gì đó, nhưng hơi khó 1 cái là bạn phải có sác nhận của bên tặng và bên được tặng(có chữ ký và đóng dấu của thủ trưởng đơn vị).
cái này chi phí còn nhỏ nếu ko giải quyết được thì sếp có thể bỏ qua nhưng còn nhiều chi phí khác nữa mà trị giá cao hơn nhiều,người kinh doanh họ tính chi ly lắm.
chúc bạn thành công!.
thân

sếp ko thử mình, vì sếp nghĩ cứ có hóa đơn là hợp lệ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA