Xuất hóa đơn tại thời điểm khách hàng đặt cọc tiền hàng theo hợp đồng.

• Thread starter Đại Thương 1802
  • Ngày gửi
Đ

Đại Thương 1802

Hóa đơn đầu ra xuất trước hóa đơn đầu vào
7/3/17
43
0
6
Chào anh chị.
Em có 1 câu hỏi nhờ anh chị giải đáp giúp ạ.
Bên em có kí hợp đồng bán hàng hóa với doanh nghiệp nước ngoài. Theo điều kiện của hợp đồng thì khách hàng phải đặt cọc trước tiền hàng. Bên KH họ yêu cầu xuất hóa đơn cho khoản đặt cọc trên và khi nào có hóa đơn thì họ mới thanh toán. Bên em đã xuất hóa đơn theo giá trị khách hàng đặt cọc. Nội dung ghi là thu tiền tạm ứng của khách hàng theo hợp đồng kinh tế. Bên em làm như vậy có đúng không ạ? mong nhận đươc sự giúp đỡ từ anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đại Thương 1802

7/3/17
43
0
6
help me!!!

thaonguyenxanh2811

thaonguyenxanh2811

Sơ cấp
1/12/14
12
2
3
Làm sao có việc xuất hóa đơn mà ghi thu tiền tạm ứng nhỉ"
hóa đơn chỉ xuất khi bán hàng/ dịch vụ thôi chứ?
Mình nghĩ khi giao hàng cho bên kia thì hàng đi cùng với hóa đơn hoặc hóa đơn gửi sau thì hay hơn, xuất hóa đơn trước thì hơi rủi ro.

Đ

Đại Thương 1802

7/3/17
43
0
6
Theo thông tư 39 thì xuất hóa đơn như thế là sai thời điểm rồi. nhưng sếp mình hỏi chị bạn cũng làm kế toán lâu năm thì chị đấy kêu như vậy, chị đấy kêu theo điều 3.3.1 mà mình không biết.có cao nhân nào cho em xin ý kiến với ạ

P

Phuong lan 0807

Trung cấp
3/3/11
51
10
8
Đaklak
Theo mình, mình sẽ ghi là thanh toán khối lượng đợt 1
đến khi xuất hàng cho khách thì ghi là quyết toán hợp đồng số.... số tiền còn lại

D

duongktkt

Trung cấp
26/5/15
168
30
28
Chào anh chị.
Em có 1 câu hỏi nhờ anh chị giải đáp giúp ạ.
Bên em có kí hợp đồng bán hàng hóa với doanh nghiệp nước ngoài. Theo điều kiện của hợp đồng thì khách hàng phải đặt cọc trước tiền hàng. Bên KH họ yêu cầu xuất hóa đơn cho khoản đặt cọc trên và khi nào có hóa đơn thì họ mới thanh toán. Bên em đã xuất hóa đơn theo giá trị khách hàng đặt cọc. Nội dung ghi là thu tiền tạm ứng của khách hàng theo hợp đồng kinh tế. Bên em làm như vậy có đúng không ạ? mong nhận đươc sự giúp đỡ từ anh chị.
đây là vấn đề rất nhạy cảm: theo mình: Theo luật thuế thì khi xuất hóa đơn zậy là sai thời điểm, nhưng khi bắt buộc xuất thì bạn cứ cho vô doanh thu trong tờ khai, còn khi làm BCTC năm thì bạn cho vô mục 1.1" các khoản điều chỉnh tăng doanh thu", còn hạch toán thì vô 3387 :D

Đ

Đại Thương 1802

7/3/17
43
0
6
Ôi phức tạp nhờ. mình mới làm cũng chưa có nhiều kinh nghiệm. hôm trước hỏi cô dậy kế toán, cô có nói làm như vậy là không đúng, như vậy là ghi nhận doanh thu sai thời điểm. kiều gì cũng bị phạt.....

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Mình nghĩ như thế này: Đặt cọc thì bản chất chỉ để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ của bên kia, nên cái này k phải xuất hóa đơn. Nếu xem xét đây là 1 khoản thanh toán đợt 1 thì có thể xuất hóa đơn. Nhưng mà theo quy định thời điểm của bán hàng là khi chuyển giao hàng hóa, mà ở đây chưa chuyển giao gì mà đã xuất hóa đơn. Nhưng mà đó cũng là quy định thực tế nếu đây là quan hệ làm ăn quan trọng thì bạn vẫn có thể xuất hóa đơn nội theo hợp đồng mua bán. Chỉ có tờ hóa đơn mà lấy đc tiền về thì mình thấy k có vấn đề gì. Vấn đề hủy cũng chẳng khó đâu bạn.

phan trong loi

phan trong loi

Làm Số Sách Kế Toán Tại Nhà (ptloi.cskh@gmail.com)
18/7/16
29
2
8
32
Hóc môn, hồ chỉ minh
Theo mình thì bạn xuất hd bình thường Thu tiền đặt cọc theo HĐ abcd

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA