Viết phiếu thu

• Thread starter tuyetnguyen
  • Ngày gửi
T

tuyetnguyen

Guest
16/5/07
2
0
0
39
THUA THIEN HUE
Giúp em với. Phiếu thu là dùng để viết dòng tiền thực thu. Nhưng em thấy công ty em khi bán hàng chưa thu tiền tức là nợ TK 131 mà lại viết phiếu thu, như vậy là đúng hay sai ạ?
Chứng từ gốc là 1 chứng từ thì đâu cần phải lên bảng tổng hợp chứng từ gốc phải không các bác mà ghi trực tiếp vào sổ cái luôn có đúng không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
chưa thu tiền mà đã viết phiếu thu thì đến lúc kô thu được tiền chắc thủ quỹ bỏ tiền túi ra để bù vào khoản thâm hụt quỹ quá.
Chỗ bạn sử dụng hình thức kế toán nào vậy? Nhật ký sổ cái hay Chứng từ ghi sổ?

hieu1563

hieu1563

Guest
Giúp em với. Phiếu thu là dùng để viết dòng tiền thực thu. Nhưng em thấy công ty em khi bán hàng chưa thu tiền tức là nợ TK 131 mà lại viết phiếu thu, như vậy là đúng hay sai ạ?
Chứng từ gốc là 1 chứng từ thì đâu cần phải lên bảng tổng hợp chứng từ gốc phải không các bác mà ghi trực tiếp vào sổ cái luôn có đúng không ạ
Bạn cũng đã biết là thực thu rồi, cho nên sai là rõ ràng.
Nguyên tắc của Kế toán là phản ánh trung thực mọi sự kiện phát sinh bằng nghiệp vụ Kế toán. Do đó những chứng từ kế toán không phản ánh thực tế phát sinh sẽ bị coi là vi phạm.

Thân!

L

locnv

Guest
30/3/07
4
0
0
TP HCM
hic hic công ty bạn làm vậy thì làm sao theo dõi công nợ mà đi thu được chứ,với lại làm vây thì số tiền trên sổ bạn là số tiền ảo rồi đâu có thật đâu. nếu vậy mình là khách hàng của bạn là mình xù rồi xin hỏi bạn có thể cho mình biết tên và địa chỉ liên lạc để mình tới đó mua hàng được ko ? hic hic hic

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Kế toán giấy

Nếu phiếu thu của CTy bạn mà có chữ ký của khách hàng thì hơi khó đó, vì khách hàng sẽ giữ 1 liên (giao khách hàng) và Cty bạn sẽ không đòi nợ được. Nhưng nếu không có chữ ký khách hàng thì không sao vì bạn là kế toán giấy mà; Hơn nữa nếu sau đó khách hàng trả tiền qua ngân hàng thì bạn sẽ làm sao ?
1/. Viết phiếu chi trả lại tiền cho khách hàng hoặc là trả lại tiền cho người nộp tiền của phiếu thu đó
2/. Lờ luôn và coi đó là khách hàng trả tiền trước
Theo bạn nghỉ sao ?
Chứng từ gốc là 1 chứng từ, theo mình cũng phải lên bảng tổng hợp vì
1- Cho nó có tính hệ thống, liên tục
2- Thà dư chớ không để thiếu :dance2: :dance2: :dance2:

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Cảm ơn các Bác nhiều . Công ty minh dùng hình thức CTGS, như vay HĐ đó mình ghi vào CTGS và khi khách hàng trả tiền thì mình ghi phiếu thu phải ko ạ?

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
công ty em thu tiền bán hàng bằng Visa, master card, và họ viết phiếu thu là nợ 112, em thấy thu chi qua ngân hàng họ cũng viết phiếu thu. như vậy đâu có đúng phải ko
Phiếu thu là sử dụng cho tiền mặt thôi phải ko. Tức là nó luôn luôn là nợ, có111 chứ ko có hay nợ 112 phải ko các bác

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Thực ra đó là do cách quản lý của Công ty thôi,để dễ quản lý đó mà, cũng chẳng ai quy định là không được viết phiếu thu ngân hàng,cũng hơi kỳ kỳ thiệt nhưng mà công ty mình cũng làm vậy đó, chẳng sao cả. Miễn là phiếu thu đó ghi rõ tựa là " Phiếu thu ngân hàng" và đừng đánh số lộn xộn với phiếu thu tiền mặt là được.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Bác VTQ ơi, em là lính mới của công ty, em xem phiếu thu của công ty,thì thấy kế toán ở đó họ đánh stt gồm cả thu tiền mặt và thu tiền gửi chung luôn, tức là ko chia stt cho tiền mặt riêng và tgửi riêng, mà cả mấy năm nay luôn, giờ phải làm sao bác nhỉ, vô lẽ phỉa ngồi viết lại hết

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Những năm cũ chắc bạn nên lơ đi, còn năm nay thì mình nghĩ thêm ký hiệu nào đó vào sau số tt để có thể dễ dàng phân biệt đâu là TM đâu là TGNH, ví dụ như là 01/TM, 02/TGNH chẳng hạn..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA