Sinh viên năm 2 có thể học chứng chỉ quốc tế về kế toán-kiểm toán gì?

• Thread starter Lizoxom24
  • Ngày gửi
L

Lizoxom24

Guest
17/4/17
4
0
1
26
Chào mọi người, cho em hỏi là sinh viên năm 2 có nên học luôn CPA Australia, CFA, ICAEW không ạ? Hiện tại em đang học năm thứ 2 chuyên ngành kiểm toán. Em học các chương trình chuyên ngành tại trường bằng tiếng anh. Trình độ của em cũng khiêm tốn, điểm trên lớp không cao lắm, khả năng tiếng anh ổn (chỉ nói là chưa tốt). Em có dự định xin việc vào các công ty kế toán-kiểm toán nước ngoài như big4. Ai có chuyên môn trong lĩnh vực này có thể chia sẻ giúp em với ạ! Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Học các món chứng chỉ khó gấp nhiều lần so với Master chứ đừng nói là đại học :)

Do đó em nên cân nhắc về khả năng của em về tài chính, về độ tiếp thu....

CFA chỉ chuyên cho mảng thị trường chứng khoán quốc tế. CC này CỰC KỲ KHÓ và học thì khó áp dụng ở VN bởi thị trường VN chưa phát triển.

Tiếng Anh tốt cho việc học thì cỡ IELTS 6.5

Chào mọi người, cho em hỏi là sinh viên năm 2 có nên học luôn CPA Australia, CFA, ICAEW không ạ? Hiện tại em đang học năm thứ 2 chuyên ngành kiểm toán. Em học các chương trình chuyên ngành tại trường bằng tiếng anh. Trình độ của em cũng khiêm tốn, điểm trên lớp không cao lắm, khả năng tiếng anh ổn (chỉ nói là chưa tốt). Em có dự định xin việc vào các công ty kế toán-kiểm toán nước ngoài như big4. Ai có chuyên môn trong lĩnh vực này có thể chia sẻ giúp em với ạ! Em cảm ơn rất nhiều.

L

Lizoxom24

Guest
17/4/17
4
0
1
26
Cảm ơn lời khuyên của anh
Tức là hiện tại em nên tích cực học tiếng anh trước đúng không ạ?
Tiện thể em muốn hỏi chứng chỉ ACCA có được công nhận rộng không ạ, em nghe nói Mỹ không công nhận chứng chỉ này?

L

Lizoxom24

Guest
17/4/17
4
0
1
26
Học các món chứng chỉ khó gấp nhiều lần so với Master chứ đừng nói là đại học :)

Do đó em nên cân nhắc về khả năng của em về tài chính, về độ tiếp thu....

CFA chỉ chuyên cho mảng thị trường chứng khoán quốc tế. CC này CỰC KỲ KHÓ và học thì khó áp dụng ở VN bởi thị trường VN chưa phát triển.

Tiếng Anh tốt cho việc học thì cỡ IELTS 6.5

Cảm ơn lời khuyên của anh
Tức là hiện tại em nên tích cực học tiếng anh trước đúng không ạ?
Tiện thể em muốn hỏi chứng chỉ ACCA có được công nhận rộng không ạ?

Sửa lần cuối:
yukihana1991

yukihana1991

Guest
17/2/17
3
1
3
32
@Lizoxom24 ACCA được công nhận trên toàn cầu bạn ạ

• Like
Reactions: Lizoxom24
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu có điều kiện kinh tế và khả năng thì học các chứng chỉ quốc tế như ACA của ICAEW, ACCA,... đều OK cả. Tuy nhiên theo mình trong môi trường Việt Nam thì trước khi đi làm chỉ nên học hết CFAB của ICAEW hay F6 của ACCA, các môn cao hơn thì khi đi làm có các trải nghiệm thực tế học mới ngấm và hiểu sâu được.
Mỹ dùng US GAAP nên khi muốn làm việc tại đây thì buộc phải có chứng chỉ CPA của bang mà bạn muốn hành nghề dịch vụ kiểm toán (cũng như ở VN muốn hành nghề cũng phải có CPA Việt Nam).

• Like
Reactions: Lizoxom24

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA