BỊ ĐĂNG KÝ TRỘM MÃ SỐ THUẾ

• Thread starter thinh dat
  • Ngày gửi
thinh dat

thinh dat

Guest
24/8/16
7
0
1
28
em chào anh chị!
em hiện đang là sinh viên và có đi dạy part time cho một công ty về giáo dục, nếu lương hàng tháng của em trên 2 triệu thì công ty sẽ tạm trích thuế10% ạ. Hiện em đang muốn làm cam kết xin miễn thuế (Vì em chỉ làm cho công ty đó và thu nhập của em một năm dưới 108 triệu), nhưng khi em làm mst thuế để làm cam kết thì tá hỏa ra là mình đã được đăng ký từ trước rồi tại tỉnh bắc giang, mà em đang sông ở hà nội. Theo em được biết thì chắc em đã bị một công ty nào đó đăng ký trộm mst để làm tăng chi phí nhằm trốn thuế. Vậy em phải xử lý thế nào ạ, em rất muốn làm cam kết miễn thuế nhưng do trên "danh nghĩa" lại làm ở hai công ty và nếu công ty kia khai bừa thu nhập của em làm thu nhập hơn 108 triệu thì đành ra nếu em làm cam kết sẽ vi phạm pháp luật ạ. trong khi đó em chả làm gì có lỗi cả, mong anh chị giúp đỡ giải quyết giúp em để EM CÓ THỂ LÀM CAM KẾT MIỄN THUẾ MÀ KHÔNG VI PHẠM PHÁP LUẬT Ạ, (LIỆU RẰNG EM CÓ NÊN TIẾP TỤC DÙNG MST MÀ HỌ ĐĂNG KÝ CHO MÌNH KHÔNG Ạ)
em xin chân thành cảm ơn anh chị đã đọc ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinh dat

thinh dat

Guest
24/8/16
7
0
1
28
anh chị giúp em với ạ!

thinh dat

thinh dat

Guest
24/8/16
7
0
1
28
anh chị cho em lời khuyên với ạ!

thinh dat

thinh dat

Guest
24/8/16
7
0
1
28
em chào anh chị!
em hiện đang là sinh viên và có đi dạy part time cho một công ty về giáo dục, nếu lương hàng tháng của em trên 2 triệu thì công ty sẽ tạm trích thuế10% ạ. Hiện em đang muốn làm cam kết xin miễn thuế (Vì em chỉ làm cho công ty đó và thu nhập của em một năm dưới 108 triệu), nhưng khi em làm mst thuế để làm cam kết thì tá hỏa ra là mình đã được đăng ký từ trước rồi tại tỉnh bắc giang, mà em đang sông ở hà nội. Theo em được biết thì chắc em đã bị một công ty nào đó đăng ký trộm mst để làm tăng chi phí nhằm trốn thuế. Vậy em phải xử lý thế nào ạ, em rất muốn làm cam kết miễn thuế nhưng do trên "danh nghĩa" lại làm ở hai công ty và nếu công ty kia khai bừa thu nhập của em làm thu nhập hơn 108 triệu thì đành ra nếu em làm cam kết sẽ vi phạm pháp luật ạ. trong khi đó em chả làm gì có lỗi cả, mong anh chị giúp đỡ giải quyết giúp em để EM CÓ THỂ LÀM CAM KẾT MIỄN THUẾ MÀ KHÔNG VI PHẠM PHÁP LUẬT Ạ, (LIỆU RẰNG EM CÓ NÊN TIẾP TỤC DÙNG MST MÀ HỌ ĐĂNG KÝ CHO MÌNH KHÔNG Ạ)

O

outsider15

Trung cấp
16/5/16
74
6
8
38
ko hiểu sao ko thấy ai góp ý vấn đề này cho bạn , mình cũng rất muốn hỗ trợ tuy rằng mình ko có kinh nghiệm thực tế trong vấn đề này.
ý kiến cá nhân của mình là : ko thể tiếp tục dùng MST đã đăng ký để kê khai , có thể sau này sẽ bị quy tội khai báo sai thu nhập để trốn thuế
mình nghĩ bạn nên trình báo vấn đề này với cơ quan thuế quản lý , để họ điều tra xử lý rồi họ sẽ trả lời cho bạn là có được tiếp tục sử dụng MST ấy hay họ sẽ cấp cho bạn MST mới

• Like
Reactions: thinh dat
thanh hau

thanh hau

Trung cấp
19/4/08
91
16
8
Ha Noi
em chào anh chị!
Trước hết em nên xem lại xem trước đây mình có làm thêm hay có thu nhập/trợ cấp ở một công ty/tổ chức nào khác mà được cấp MST trên không? Dựa trên thời gian cấp mã số thuế mà nhớ lại em ạ.
Trường hợp không có căn cứ nào để xác định đó là MST em đã từng được cty/tổ chức nào đó đk cho thì không nên dùng MST đó.
Thực tế cũng có nhiều trường hợp bị trùng CMND. Case của em cũng nên nhờ công ty hiện tại đk MST mới cho em theo thủ tục trùng CMND.

• Like
T

tiepbach

Guest
20/4/17
1
1
1
34
@thịnh đạt mình cũng bị ntn rồi. hôm cục thuế cũng gửi văn bản về cho mình về vấn đề này, cho nên doanh nghiệp hiện bạn đang làm thì sẽ làm MST mới cho bạn và bạn gặp cục thuế để được hướng dẫn nà, co ban cam kt vs thue ve viec ban khong lam o cong ty da dang ky MST chui của b

• Like
thinh dat

thinh dat

Guest
24/8/16
7
0
1
28
@tiepbach anh chị cho em hỏi rõ hơn một chút được không ạ, trường hợp của em thì công ty bảo mình phải tự đi làm mã số thuế nên chắc sẽ không được làm mst mới. Do vậy em phải đến cục thuế ở đâu để xin hướng dẫn ạ (em ở hà nội nhưng bị đăng ký mst ở bắc giang, em có thể đến cục thuế ở hà nội được không ạ) em xin chân thành cảm ơn ạ!

thinh dat

thinh dat

Guest
24/8/16
7
0
1
28
@thanh hau chị ơi thực ra là em biết mình bị công ty khác đăng ký trộm mst vì trước bạn em bảo có chị nhờ làm khảo sát cần mượn chứng minh thư, em ngây thơ cho nó mượn, đến lúc đi làm cần mst mới phát hiện ra!

thinh dat

thinh dat

Guest
24/8/16
7
0
1
28
@outsider15 em cảm ơn ạ!