Số tiền bằng chữ

• Thread starter Linh_Mi
  • Ngày gửi
Yêu đời_Yêu người

Yêu đời_Yêu người

https://dichvuketoanthuetrongoi.com/
8/5/17
48
14
8
Không có quy định pháp luật nào quy định chi tiết bắt buộc như trường hợp của bạn. Tuy nhiên, về lý luận thì bạn ghi "chẵn" là thừa ah. Bạn vẫn có thể giữ lại giấy đề nghị thanh toán này và không cần chỉnh sửa. Nhưng lần sau đừng ghi như vậy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Thế bạn có thấy ai khi viết số tiền bằng chữ “Một triệu đ” chưa, nếu bạn nói có thì xem như mình chưa có ý kiến ở topic này!

“VND”, “đ” là ký hiệu quốc tế và quốc gia của đồng tiền Việt Nam mà Luật kế toán đã quy định, nó thường được viết chung với số.

Ngoagi ra, nếu viết đúng chính tả tiếng Anh câu của bạn sẽ là “One million VNDS" không biết đọc, hiểu sao nữa (?).

Tiếng Anh và tiếng Việt của mình thú thật còn rất hạn chế, mình hiểu đơn giản thế này:
Tiếng Việt: 1.000.000 đ, bằng chữ: Một triệu đồng (chẵn).
Tiếng Anh: VND 1,000,000 . In words: One million Vietnam dongs (only).
Không ai viết "Một triệu đ" đâu vì viết như vậy hình như là sai chính tả tiếng Việt vì không đồng nhất (mình nhớ là hồi học cấp 1 cô giáo có dạy như vậy), phải viết là "Một triệu đồng" hoặc "1.000.000 đ" hay "1.000.000 đồng" thì cũng không ai nói sai. Về tiếng Anh thì mình không rành nên không dám có ý kiến (tiếng Việt mình còn chưa dám chắc là rành nên tiếng Anh thì càng không thể rành được).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA