Thuế TNCN

• Thread starter Thuy Lieu93
  • Ngày gửi
T

Thuy Lieu93

Guest
22/3/17
11
0
3
30
Mọi người cho mình hỏi nếu người lao động không có mã số thuế thu nhập cá nhân và lao động làm việc trên 3 tháng thì Cty có bắt buộc phải khấu trừ 10% thuế TNCN không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuy Lieu93

Guest
22/3/17
11
0
3
30
Mọi người ai biết giúp mình trường hợp này với ạ!
Chuyện là CTy vừa bị kiểm tra thuế ( năm 2013-2015). CQ thuế có đưa ra 1 loạt chi phícủa năm 2015 và tự phân bổ cho 3 năm 2015-2016-2017 ( Phần chi phí đó kế toán đưa thẳng vào chi phí thay vì phải phân bổ mới đúng).
Vậy mọi người cho e hỏi là phần chi phínăm 2015 bị đẩy sang năm 2016 và 2017 thì bây giờ e phải hạch toán thế nào vào sổ sách cho hợp lý ạ? Và chỉnh sửa báo cáo tài chính của năm 2016 thế nào ạ?

D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
Mọi người cho mình hỏi nếu người lao động không có mã số thuế thu nhập cá nhân và lao động làm việc trên 3 tháng thì Cty có bắt buộc phải khấu trừ 10% thuế TNCN không ạ?
Nếu Công ty trả cho người lao động này từ 02 triệu trở lên thì bắt buộc phải khấu trừ thuế TNCN của người lao động 10%. Trong trường hợp người lao động không muốn bị khấu trừ thuế thì phải có MST và làm cam kết thu nhập trong năm không quá 108 triệu

B

bhdvina

Sơ cấp
Nếu người lao động vẫn còn làm tại cty của bạn thì phải ký hợp đồng lao động, tham gia bảo hiểm và đăng ký mã số thuế cá nhân thì không khấu trừ 10% thuế TNCN mà tính theo biểu thuế luỹ tiến từng phần ( trên 9 triệu tiền lương thì mới tính thuế phần chênh lệch nhé, nếu lương dưới 9 triệu thì không cần). Nếu người lao động không ký hợp đồng với cty bạn thì bên bạn phải khấu trừ 10% khi thanh toán tiền cho người lao động nếu từ 2 triệu trở lên.

Phần chi phí bị loại ra không chỉnh trên sổ sách nhé bạn. khi bạn làm tờ khai quyết toán thuế TNDN 2016 thì bạn điều chỉnh trên đó phần chi phí này luôn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA