TÀI KHOẢN 3334 TRÊN BẢNG CĐ SPS

• Thread starter huynhvotrang
  • Ngày gửi
H

huynhvotrang

Trung cấp
5/8/15
62
4
8
33
Chào buổi sáng, gia đình Webketoan.
Mình có chút vướng mắc trong quá trình lập BCTC. Mong gia đình mình giúp đỡ.
Năm trước DN mình báo lỗ, số lỗ được kết chuyển cho năm nay và năm nay DN mình có phát sinh thuế TNDN nhưng không phải nộp.
Khi mình làm bảng cân đối SPS, thì có số dư Có 3334. Và những năm sau nếu có phát sinh thuế TNDN mà số lỗ vẫn chưa chuyển hết và số dư Có 3334 cứ càng ngày tăng thì có gì không ổn khi lập bảng CĐ SPS không?
Cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Năm trước DN mình báo lỗ, số lỗ được kết chuyển cho năm nay và năm nay DN mình có phát sinh thuế TNDN nhưng không phải nộp.
Khi mình làm bảng cân đối SPS, thì có số dư Có 3334. Và những năm sau nếu có phát sinh thuế TNDN mà số lỗ vẫn chưa chuyển hết và số dư Có 3334 cứ càng ngày tăng thì có gì không ổn khi lập bảng CĐ SPS không?
Cảm ơn.
Tôi hiểu thế nào đây khi bạn nói : ...Năm trước DN mình báo lỗ, số lỗ được kết chuyển cho năm nay và năm nay DN mình có phát sinh thuế TNDN nhưng không phải nộp !

H

huynhvotrang

Trung cấp
5/8/15
62
4
8
33
Tôi hiểu thế nào đây khi bạn nói : ...Năm trước DN mình báo lỗ, số lỗ được kết chuyển cho năm nay và năm nay DN mình có phát sinh thuế TNDN nhưng không phải nộp !
Là như này nà bạn. Tức là năm 2015 DN báo lỗ, và số lỗ này được chuyển vào năm 2016. 2016 DN có lãi tức có số dư có 3334 nhưng DN mình không có nộp thuế vì số lỗ năm trước chuyển vào năm này vẫn chưa hết.
Mình thấy, trên bảng CĐ SPS tài khoản 3334 vẫn treo trên số dư có. Như vậy, TK 3334 nằm trên số dư có thì có vấn đề gì không?
Cảm ơn bạn.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Là như này nà bạn. Tức là năm 2015 DN báo lỗ, và số lỗ này được chuyển vào năm 2016. 2016 DN có lãi tức có số dư có 3334 nhưng DN mình không có nộp thuế vì số lỗ năm trước chuyển vào năm này vẫn chưa hết.
Mình thấy, trên bảng CĐ SPS tài khoản 3334 vẫn treo trên số dư có. Như vậy, TK 3334 nằm trên số dư có thì có vấn đề gì không?
Cảm ơn bạn.
Tôi vẫn ko hiểu ý bạn ngoại trừ : Tôi được nhìn thấy bảng CĐPS & bảng quyết toán thuế TNDN 2016 (phiên bản gửi cơ quan thuế - Hoặc kết xuất ra excel) !

Sửa lần cuối:
L

letaon

Trung cấp
17/4/08
69
0
6
40
Ha Noi
www.webketoan.vn
Theo như bạn mô tả thì mình ví dụ như sau:
Năm 2015 lỗ 100 đồng, 2016 bạn lãi 60 đồng, bù trừ lỗ thì số lỗ chuyển sang năm tiếp theo là 40 đồng. Nếu phát sinh thuế thì có nghĩa là bạn đang hạch toán sai tại tk 3334. Cách kiểm tra mở sổ chi tiết tk 3334 xem hạch toán thuế tại quý nào thì xóa đi

Đ

Đeo Nơ

Guest
29/4/17
1
0
1
35
Cảm ơn.
Năm cũ Cty lỗ, kết chuyển số lỗ sang năm mới. Bạn chỉ bắt đầu hạch toán thuế TNDN cho phần lãi phát sinh sau khi đã bù trừ hết lỗ năm cũ (tự bù trừ)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Năm cũ Cty lỗ, kết chuyển số lỗ sang năm mới. Bạn chỉ bắt đầu hạch toán thuế TNDN cho phần lãi phát sinh sau khi đã bù trừ hết lỗ năm cũ (tự bù trừ)
Vấn đề chắc đã hạch toán hàng quý số tạm tính rồi.
Giờ nó có số dư ở đấy ko biết làm thế nào.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Khả năng hạch toán sai, lỗ năm trước treo ở 421. Năm sau có lãi trừ đi số ở 421 còn bao nhiêu thì mới phát sinh thuế tndn và ghi nhận vào 3334 chứ.
Nếu 421 đang lỗ nhiều hơn lãi năm nay thì bù trừ thẳng sang 421 không phát sinh 3334

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA