THANG BẢNG LƯƠNG 2017

• Thread starter nganguyen90
  • Ngày gửi
N

nganguyen90

Guest
27/4/17
3
0
1
Các Anh Chị cho em hỏi:
Bên em đang xây dựng lại thang bảng lương 2017.Em không biết cty 1 thành viên thì có cần kê khai lương của giám đốc không? và thang lương này có cần gửi qua liên đoàn quận hay không ạ.Nhờ Anh,Chị tư vấn giúp em.Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
GĐ nếu là chủ DN và không hưởng lương thì ko cần kê khai vào TBL, trường hợp có hưởng lương, có đóng BHXH thì phải kê khai.
TBL lưu văn thư chứ hok cần nộp cho LĐLĐ.

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Bạn cứ đăng ký TBL, Nội quy lao động, quy chế tính lương, thưởng, phụ cấp, trợ cấp, thỏa ước lao động tập thể, và nộp lên PLĐ, CĐ, BHXH, đầy đủ nhé, rất có lợi khi quyết toán thuế sau này.
Bạn hỏi lại sếp chủ DN của DNTN hoặc Cty TNHH 1TV đó xem anh chị có muốn đóng BHXH không, nếu không cần thì khỏi kê khai ông GĐ đó coi như ổng ngồi cho có lệ vì có kê khai các khoản lương của ổng cũng không được khấu trừ khi tính thuế TNDN thì khai để mần chi
Các Anh Chị cho em hỏi:
Bên em đang xây dựng lại thang bảng lương 2017.Em không biết cty 1 thành viên thì có cần kê khai lương của giám đốc không? và thang lương này có cần gửi qua liên đoàn quận hay không ạ.Nhờ Anh,Chị tư vấn giúp em.Em cảm ơn.

N

nganguyen90

Guest
27/4/17
3
0
1
Dạ.Năm 2014 bên em thuê dịch vụ bên ngoài và bên dịch vụ đó có đóng bảo hiểm cho giám đốc nhưng bị phạt vì cty một thành viên thì giám đốc không được đóng bảo hiểm và không được kê khai lương.Năm nay bên em sử dụng dịch vụ khách bên này nói là có thông tư mới là giám đốc cty một thành viên nếu có làm trong ty ,nhận lương và ký hợp đồng thì phải đóng bảo hiểm (bên dịch vụ đó có kê khai tiền lương của giám đốc với bên thuế).Thực tế thì giám đốc bên em có tham gia vào sản xuất,điều hành nhưng em không biết là phải báo tăng lao động ,đóng bảo hiểm cho giám đốc không .Em có hỏi bên bảo hiểm thì bảo hiểm báo bên đó chỉ căn cứ vào hợp đồng lao động và giấy xác nhận lãnh tiền hàng tháng,nếu có thì đóng bảo hiểm nhưng sau này phải tự chịu trách nhiện chứ nó không biết.Anh,Chị nào biết chỉ giúp em chứ em mới đi làm không có kinh nghiệm.Em cảm ơn.

A

Anh Thoa.BHXH

Guest
21/4/17
21
5
3
29
Nếu đơn vị thực hiện ký HĐLĐ với NLĐ thì ần xây dựng thang bảng lương gửi lên Phòng lao động quận/huyện hoặc tỉnh/thành phố nơi m đăng ký Kinh doanh. Riêng đối với banh lãnh đạo công ty (như chủ doanh nghiệp, CTHĐQT,... nếu không hưởng lương mà chỉ hưởng theo lợi tức, lợi nhuận,... thì không cần xây dựng tên trong thang bảng lương và không thuộc đối tượng tham gia BHXH)

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Dạ.Năm 2014 bên em thuê dịch vụ bên ngoài và bên dịch vụ đó có đóng bảo hiểm cho giám đốc nhưng bị phạt vì cty một thành viên thì giám đốc không được đóng bảo hiểm và không được kê khai lương.Năm nay bên em sử dụng dịch vụ khách bên này nói là có thông tư mới là giám đốc cty một thành viên nếu có làm trong ty ,nhận lương và ký hợp đồng thì phải đóng bảo hiểm (bên dịch vụ đó có kê khai tiền lương của giám đốc với bên thuế).Thực tế thì giám đốc bên em có tham gia vào sản xuất,điều hành nhưng em không biết là phải báo tăng lao động ,đóng bảo hiểm cho giám đốc không .Em có hỏi bên bảo hiểm thì bảo hiểm báo bên đó chỉ căn cứ vào hợp đồng lao động và giấy xác nhận lãnh tiền hàng tháng,nếu có thì đóng bảo hiểm nhưng sau này phải tự chịu trách nhiện chứ nó không biết.Anh,Chị nào biết chỉ giúp em chứ em mới đi làm không có kinh nghiệm.Em cảm ơn.
Mình thực sự không thể hiểu nổi, ai phạt, và vì sao phạt.
Mình giải thích rõ theo hiểu biết của mình nhé, chỗ này bạn đang nhầm lẫn.
Cty TNHH 1TV hay cty trời gì thì muốn đóng bảo hiểm là đóng thôi, thậm chí chả có cty nào cũng vẫn đóng được bảo hiểm. Nếu bị phạt vì đóng bảo hiểm thì chửi chết cha cái đứa nào phạt đi.
Vấn đề là bạn bị phạt vì lý do: bạn kê khai bảng lương của GĐ cty TNHH 1TV (đồng thời là chủ) và chủ DNTN vào chi phí tính thuế TNDN.
Vì vậy nếu mình làm thì mình cứ kê khai bảng lương, bảo hiểm các loại là bình thường, nhưng khi xác định chi phí tính thuế TNDN bạn loại những khoản chi phí đi kèm với người này ra thì không có ai phạt và cũng chả có quy định nào phạt cả. Dịch vụ khi làm có lẽ đã đưa lương của người này vào bảng lương để tính thuế nên mới bị phạt.
Bạn hỏi câu hỏi cũng nên cẩn thận, mình đọc xong giật mình vì đóng BHXH lại bị phạt

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Mình trả lời thêm cho bạn 1 câu nữa, cái bên dịch vụ mới đó cũng không nên thuê nữa, họ trả lời 1 câu là không ổn rồi. Cái quy định GĐ cty TNHH 1TV tư nhân (chủ) và Chủ DNTN thì lương của họ không được dùng để tính vào thuế TNDN còn mọi khoản chi phí liên quan tới họ là hợp lý, chỉ có điều không hợp lệ. Và quy định này thì không hiểu nó có từ đời nảo đời nào rồi nhé. Mình quên mất, nếu tính lương của chủ DNTN (1TV) thì vẫn phải quyết toán thuế TNCN bình thường, vì cái này có ảnh hưởng tới luồng tiền, cũng như số liệu lợi nhuận sau thuế.
Ví dụ, (bạn toàn dùng tiền mặt)
Lương của ông đó là 200tr/năm
Tổng DT thuần: 2000 tr/năm
Tổng CP các loại tính hết: 1500 tr/năm
Lợi nhuận tính thuế: 2000-1500+200=700 tr
Lợi nhuận sau thuế TNDN = 500 - 700*20% = 360 tr
Vậy lượng tiền mặt tồn quỹ của bạn chỉ còn 360tr
nếu bạn không quyết toán tiền lương của họ thì tiền mặt tồn quỹ phải còn 560tr, giả sử thuế kiểm kê nó lệch 200 tr họ sẽ thắc mắc, bạn quyết toán thuế TNCN bị sai, bị sót

Sửa lần cuối:
N

nganguyen90

Guest
27/4/17
3
0
1
Dạ ,em cảm ơn nhiều ạ.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Công ty TNHH 1 thành viên thì giám đốc là chủ doanh nghiệp không được tính tiền lương vào chi phí hợp lệ khi làm quyết toán thuế TNDN. Tuy nhiên thực tế thì vẫn cần cho giám đốc vào bảng lương để tính BHXH và đó là chi phí của doanh nghiệp, khi làm BCTC vẫn cho vào đầy đủ nhưng khi làm quyết toán thuế TNDN thì bỏ khoản chi phí lương giám đốc này ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA