tài khoản kế toán

• Thread starter lê ngọc sáng
  • Ngày gửi
L

lê ngọc sáng

Guest
14/9/16
2
0
1
29
em chào các anh chị,
em có một thắc mắc muốn hỏi xíu:
hiện tại theo hệ thống tài khoản của bộ tài chính thì TK 156 có tài khoản cấp 2: 1561, 1562, 1567. em muốn mở thêm 1 tài khoản cấp 2 nữa ví dụ là TK 1569 có được không ạ?
Căn cứ vào quy định định nào, để mở thêm tài khoản kế toán ạ?
mong các anh chị giúp em với!
em cảm ơn nhiều!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Tại điểm c, khoản 1, Điều 9 Thông tư số 200/2014/TT-BTC ngày 22/12/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ kế toán doanh nghiệp quy định:
“Doanh nghiệp có thể mở thêm các tài khoản cấp 2 và các tài khoản cấp 3 đối với những tài khoản không có qui định tài khoản cấp 2, tài khoản cấp 3 tại danh mục Hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp quy định tại phụ lục 1 - Thông tư này nhằm phục vụ yêu cầu quản lý của doanh nghiệp mà không phải đề nghị Bộ Tài chính chấp thuận.”
Do đó doanh nghiệp bạn được mở thêm tài khoản cấp 2, cấp 3, cấp n của các tài khoản này không cần có văn bản đề nghị Bộ Tài chính chấp thuận.

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
em chào các anh chị,
em có một thắc mắc muốn hỏi xíu:
hiện tại theo hệ thống tài khoản của bộ tài chính thì TK 156 có tài khoản cấp 2: 1561, 1562, 1567. em muốn mở thêm 1 tài khoản cấp 2 nữa ví dụ là TK 1569 có được không ạ?
Căn cứ vào quy định định nào, để mở thêm tài khoản kế toán ạ?
mong các anh chị giúp em với!
em cảm ơn nhiều!!!!
Thích là bạn nhích thôi sao phải xoắn. KT của cty mình họ tạo ra bảng danh mục tài khoản khoảng gấp 10 lần số lượng tài khoản hiện thời. Nhìn chóng mặt luôn

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Nhưng kinh nghiệm của mình là bạn không nên tạo thêm Tiết khoản. Hệ thống TKKT họ đã tính toán và nhận thấy là phù hợp. Mình hình dung tốt thì sẽ định khoản tốt. Mình hình dung không tốt thì định khoản vướng víu cảm giác khó theo dõi. Nhưng thật ra có thể theo dõi được hết. Mấu chốt là bạn phải làm cho phù hợp. Khi bạn tạo tiết khoản, gặp 1 vấn đề khác bạn không hình dung ra bạn lại tạo 1 tiết khoản mới... cuộc đời cứ thế trôi đi, tới 1 ngày bạn sẽ thấy số lượng tiết khoản nó còn nhiều hơn cả số ngày bạn sống đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA