CÁCH HẠCH TOÁN KHOẢN GIẢM TRỪ VẬT TƯ TRONG XÂY DỰNG

• Thread starter nhattrinh2291
  • Ngày gửi
N

nhattrinh2291

Guest
9/5/17
3
1
3
33
Mọi người ơi làm ơn giúp em, tình hình là công ty em là công ty xây dựng, có giao thầu cho công ty nhỏ thi công công trình, giao khoán cho họ cả vật tư và nhân công, nhưng do bên nhận thầu không đủ năng lực tài chính nên mình cấp vật tư cho họ làm luôn, khi nghiệm thu khối lượng sẽ giảm trừ vật tư này, như vậy khi hạch toán giá trị nghiệm thu từng đợt cho bên thầu thì sẽ hạch toán khoản giảm trừ vật tư này như thế nào ạ.
Nhờ mọi người hướng dẫn, em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Vật tư hao hụt trong định mức hay hao hụt ngoài định mức b

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Mọi người ơi làm ơn giúp em, tình hình là công ty em là công ty xây dựng, có giao thầu cho công ty nhỏ thi công công trình, giao khoán cho họ cả vật tư và nhân công, nhưng do bên nhận thầu không đủ năng lực tài chính nên mình cấp vật tư cho họ làm luôn, khi nghiệm thu khối lượng sẽ giảm trừ vật tư này, như vậy khi hạch toán giá trị nghiệm thu từng đợt cho bên thầu thì sẽ hạch toán khoản giảm trừ vật tư này như thế nào ạ.
Nhờ mọi người hướng dẫn, em cám ơn nhiều.

Bạn cần nói rõ hơn: Bên nhận thầu Xuất HĐ cho bạn có GT vật tư không ?

N

nhattrinh2291

Guest
9/5/17
3
1
3
33
Bạn cần nói rõ hơn: Bên nhận thầu Xuất HĐ cho bạn có GT vật tư không ?
Bên nhận thầu k xuất hóa đơn cho bên mình, hàng tuần làm hồ sơ thanh toán khối lượng là được rồi, phần khối lượng nghiệm thu trừ đi phần vật tư bên mình cấp, còn lại là giá trị thanh toán. Mình có hạch toán N622/C331 và N331/C1388 giá trị vật tư giảm trừ.

• Like
Reactions: Lam Minh Quan
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bên nhận thầu k xuất hóa đơn cho bên mình, hàng tuần làm hồ sơ thanh toán khối lượng là được rồi, phần khối lượng nghiệm thu trừ đi phần vật tư bên mình cấp, còn lại là giá trị thanh toán. Mình có hạch toán N622/C331 và N331/C1388 giá trị vật tư giảm trừ.

Bạn có thể thay lại Hợp đồng: Chỉ giao khoán phần nhân công thôi và chỉ HT có 331 nợ 622 còn phần VT cấp cho họ thì có thể HT thẳng có 152 nợ 154 sau khi có khối lượng phần vượt ĐM thì HT có 154 nợ 138.. ( phải thu )

C

CÙ HOA

Guest
1/6/17
10
4
3
38
Bạn có thể thay đổi hoặc ký phụ lục hợp đồng thay đổi điều khoản. Khi làm hồ sơ nghiệm thu cho bên họ chỉ nghiệm thu nhân công, máy móc(nếu có) thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA