tờ khai thuế môn bài

• Thread starter maerin
  • Ngày gửi
maerin

maerin

Kế toán mới ra nghề
11/5/17
6
1
3
29
Dear các anh chị,
Em là kế toán mới ra trường hiện em đang làm bên công ty mới thành lập. bên em đăng kí giấy phép kinh doanh ngày 13/4/2017 hiện chưa mở tài khoản ngân hàng, nhưng em đã nộp tờ khai thuế môn bài đợi sau khi mở được tài khoản ngân hàng bên em mới nộp tiền thuế môn bài, vậy có ảnh hưởng gì không ạ. xin cả nhà giúp em với ạ

• Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Dear các anh chị,
Em là kế toán mới ra trường hiện em đang làm bên công ty mới thành lập. bên em đăng kí giấy phép kinh doanh ngày 13/4/2017 hiện chưa mở tài khoản ngân hàng, nhưng em đã nộp tờ khai thuế môn bài đợi sau khi mở được tài khoản ngân hàng bên em mới nộp tiền thuế môn bài, vậy có ảnh hưởng gì không ạ. xin cả nhà giúp em với ạ
Có ảnh hưởng em à :))

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Thì sẽ bị phạt nộp tiền chậm chứ sao bạn

L

lenhung510

Sơ cấp
8/7/16
11
2
3
29
Sao b ko nộp thuế môn bài bằng tiền mặt luôn, bây giờ chắc vẫn kịp nếu chưa phát sinh hoạt động sxkd

Sửa lần cuối:
D

duongktkt

Trung cấp
26/5/15
168
30
28
Dear các anh chị,
nếu vậy là bạn sẽ bị phạt tiền chậm nộp, có 2 trường hợp:
1. nếu DN chưa có hoạt động SXKD thì k phải nộp, nhưng đừng quá 30 ngày mới nộp là bị phạt nộp chậm đó nha
2. nếu đã bắt đầu SXKD, bị phạt tính theo số ngày từ 30/4/2017 đến hiện tại

maerin

maerin

Kế toán mới ra nghề
11/5/17
6
1
3
29
;) thank c nhá
nếu vậy là bạn sẽ bị phạt tiền chậm nộp, có 2 trường hợp:
1. nếu DN chưa có hoạt động SXKD thì k phải nộp, nhưng đừng quá 30 ngày mới nộp là bị phạt nộp chậm đó nha
2. nếu đã bắt đầu SXKD, bị phạt tính theo số ngày từ 30/4/2017 đến hiện tại
DẠ, bên em chưa sxkd ạ, x hiện tại nếu k nộp tiền thuế môn bài chỉ bị phạt vì nộp chạm thôi đúng không ạ :) :)

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Chỉ phạt nộp chậm tiền thôi bạn, mức cũng ko nhiều, hình như 0.07% thôi. Nhưng mà tài khoản ngân hàng lập nhanh mà, sau trước đều phải làm nên bạn nên lập sớm đi nhé.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
ngoài nộp tiền phạt thuế ra còn ảnh hưởng gì nữa ạ
Nộp phạt thôi, yên chí đi, mới thành lập thì nếu có quá từ 1 đến 5 ngày cùng lắm bị phạt cảnh cáo thôi, em cầm tiền mặt ra ngân hàng mà nộp đi (tùy từng ngân hàng nó có sẵn mẫu giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước nhé, còn ko em tự in mẫu ra rồi điền sau đó mang mẫu + tiền ra ngân hàng nộp, mẫu em lấy mẫu giấy trong thông tư số 84/2016/tt-btc).
Quá 5 ngày bên em sẽ bị phạt chậm nộp thuế: số tiền chậm nộp đc tính = Số tiền phải nộp x số ngày chậm nộp x 0.03%.
Em chú ý điền mẫu giấy nộp tiền khoản tiểu mục và mã chương nhé, thường DN tư nhân mã chương là 754 và tiểu mục thì phải xem vốn điều lệ của bên em là bao nhiêu, nếu vốn ĐL>10 tỷ thì tiểu mục là 2862, dưới 10 tỷ là 2863 nhé.

• Like
Reactions: maerin
D

duongktkt

Trung cấp
26/5/15
168
30
28
;) thank c nhá
DẠ, bên em chưa sxkd ạ, x hiện tại nếu k nộp tiền thuế môn bài chỉ bị phạt vì nộp chạm thôi đúng không ạ :) :)
vậy sáng mai bạn ra ngân hàng nộp đi, kiểm tra xem cct quản lý hay cục thuế quản lý, nộp nhầm là k lấy lại đc đâu đó :D

• Like
Reactions: maerin
maerin

maerin

Kế toán mới ra nghề
11/5/17
6
1
3
29
Nộp phạt thôi, yên chí đi, mới thành lập thì nếu có quá từ 1 đến 5 ngày cùng lắm bị phạt cảnh cáo thôi, em cầm tiền mặt ra ngân hàng mà nộp đi (tùy từng ngân hàng nó có sẵn mẫu giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước nhé, còn ko em tự in mẫu ra rồi điền sau đó mang mẫu + tiền ra ngân hàng nộp, mẫu em lấy mẫu giấy trong thông tư số 84/2016/tt-btc).
Quá 5 ngày bên em sẽ bị phạt chậm nộp thuế: số tiền chậm nộp đc tính = Số tiền phải nộp x số ngày chậm nộp x 0.03%.
Em chú ý điền mẫu giấy nộp tiền khoản tiểu mục và mã chương nhé, thường DN tư nhân mã chương là 754 và tiểu mục thì phải xem vốn điều lệ của bên em là bao nhiêu, nếu vốn ĐL>10 tỷ thì tiểu mục là 2862, dưới 10 tỷ là 2863 nhé.
dạ e cảm ơn ạ :3 :3

maerin

maerin

Kế toán mới ra nghề
11/5/17
6
1
3
29
vậy sáng mai bạn ra ngân hàng nộp đi, kiểm tra xem cct quản lý hay cục thuế quản lý, nộp nhầm là k lấy lại đc đâu đó :D
:D :D vâng ạ, em cảm ơn chị nhá

H

Hoàng Thị Huyền Trang

Guest
27/12/15
93
9
8
33
Cả nhà cho e hỏi chút e lập tờ khai trực tuyến thuế môn bài khi đánh vốn đăng kí 1 tỷ 7 nó tự đông nhảy bậc 4 và số tiền 1 triệu. Lỗi này sửa thế nào ạ

S

sabi

Sơ cấp
10/9/13
44
0
6
Hà Nội
Nếu trong năm 2017 phát sinh tăng vốn điều lệ không làm hthay đổi bậc thuế môn bài có cần nộp tờ khai thuế môn bài không cả nhà

honghaphan

honghaphan

Trung cấp
19/11/14
142
27
28
Mỹ Đình- Hà Nội
Cả nhà cho e hỏi chút e lập tờ khai trực tuyến thuế môn bài khi đánh vốn đăng kí 1 tỷ 7 nó tự đông nhảy bậc 4 và số tiền 1 triệu. Lỗi này sửa thế nào ạ
Hệ thống chưa update tờ khai lệ phí môn bài bạn nhé, bạn phải đi nộp trực tiếp thôi.

honghaphan

honghaphan

Trung cấp
19/11/14
142
27
28
Mỹ Đình- Hà Nội
Nếu trong năm 2017 phát sinh tăng vốn điều lệ không làm hthay đổi bậc thuế môn bài có cần nộp tờ khai thuế môn bài không cả nhà
Không cần phải nộp bạn ạ!

• Like
Reactions: sabi
Congchua Momong

Congchua Momong

Sơ cấp
14/6/17
25
4
3
Theo khoản 2 điều 17 thông tư 156/2013/TT-BTC thì Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.
Đồng thời tại khoản 2 điều 6 nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định:
“Trường hợp người nộp thuế môn bài đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 thì không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài cho các năm tiếp theo nếu không có thay đổi các yếu tố làm căn cứ xác định mức thu lệ phí môn bài phải nộp.”
Như vậy, theo quy định trên thì khi doanh nghiệp có sự thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì doanh nghiệp mới phải nộp lại tờ khai thuế môn bài (cho dù mức tiền thuế môn bài phải đóng không đổi hay thay đổi).
Đối với năm 2017 thì nếu doanh nghiệp không thay đổi vốn điều lệ thì doanh nghiệp KHÔNGcần phải nộp lại tờ khai thuế môn bài cho dù mức tiền thuế phải đóng thay đổi.

T

trungha8288

Guest
20/11/15
2
0
1
35
Bao gio mo tai khoanxong thi nop

T

trungha8288

Guest