Cách ghi hóa đơn

• Thread starter thunm
  • Ngày gửi
T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
Mình mới làm KT cho công ty phần mềm. Mình đọc thông tư thì biết là doanh nghiệp phần mềm khi cung cấp sản phẩm sẽ không phải chịu thuế GTGT. Vậy các bạn cho mình biết khi xuất hóa đơn GTGT thì phần thuế suất GTGT để là 0% hay để trống.Vì trog tờ khai thuế GTGT hằng tháng mình thấy có chia ra loại hàng hóa không chịu thuế và chịu thuế 0%. Các bạn nói cho mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Hóa đơn này gạch chéo phần thuế suất và phần tiền thuế, bạn xem lại thông tư 120 về thuế GTGT sẽ rõ

T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
Cảm ơn bạn vtq nhé. Mình lỡ xuất 2 hóa đơn và mình lại viết vào phần thuế suất là 0% và 0 vào phần tiền thuế rồi, bây giờ gạch chéo lại vào chỗ đó có được không? Hay phải viết lại hóa đơn?

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Không sao đâu, không cần hủy hóa đơn, bạn nhớ kê phần doanh thu này vào dòng doanh thu không chịu thuế GTGT trên tờ khai thuế là được.

T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
Mình cảm ơn vtq nhé. Nhưng cho mình hỏi rõ hơn là mình có phải sửa lại ở phần thuế suất mà mình ghi là 0% thành gạch chéo như bạn nói không? Và nếu mình vẫn để là 0% thì có sao không?

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Sửa hóa đơn chi cho dơ vậy bạn, biết là 0 và x khác nhau nhưng kết quả tiền thuế vẫn bằng 0 mà, cán bộ thuế chắc chẳng bắt bẻ gì đâu.

T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
Vậy hả bạn,vậy những hóa đơn khác mình phải sửa cho đúng là gạch chéo, như vậy thì đúng nhưng lại không thống nhất với 2 hóa đơn đầu tiên mình đã viết, như vậy có sợ bị phòng Ấn Chỉ bắt bẻ không, vì hóa đơn do phòng Ấn Chỉ quản lý mà

C

cuncon198281

Trung cấp
17/10/06
124
0
16
hn
không thống nhất cũng ko sao, vì mình sai thì sửa mà ai bắt bẻ gì, bây giờ đi mua HĐ cũng dơn giản rồi họ có kiểm tra kỹ như trước đâu???

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Hì hì, đảm bảo phòng ấn chỉ không xuống kiểm tra từng hóa đơn đâu mà lo, chỉ có Phòng Thanh tra khi quyết toán bước 2 mới xuống kiểm tra thôi, nếu mà họ bắt lỗi thì bạn giải thích là mới làm nên chưa rành, sai sót nhỏ xíu mà, đâu ảnh hưởng đến tiền thuế đâu? Đừng lo lắng quá thế nhé bạn.

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Công ty tôi cũng sản xuất phần mềm (chuyên thiết kế website) và tôi viết hóa đơn vẫn ghi thuế suất là 0%. Không thấy thuế họ nói gì cả hay là họ chưa để ý đến nhỉ? Trước đây tôi cũng băn khoăn về vấn đề này nhưng thấy sếp bảo viết 0% thế là cứ làm theo thế thôi vì đây là công ty đầu tiên tôi làm kế toán mà. Bà con cho em hỏi bây giờ em phải làm sao?

T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
như các bạn đã trả lời cho mình rồi đấy. đúng ra thì phải gạch chéo phần thuế suất và tiền thuế VAT, những hóa đơn viết là 0% thì đã viết rồi, chắc không sao đâu, bây giờ những hóa đơn sau phải viết cho đúng thôi. Mình cũng viết mất 2 hóa đơn giống bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA