Xuất hàng hóa

• Thread starter Flowers Salem
  • Ngày gửi
F

Flowers Salem

Sơ cấp
18/4/17
24
2
3
33
Gửi Anh chị
Em đang gặp 1 vấn đề cần anh chị giúp đỡ, cty e làm trong lĩnh vực SX và dệt may khăn nhưng cuối năm người nhà giám đốc lại kinh doanh măt hàng bánh kẹo nước ngọt các loại và lấy rất nhiều đầu vào tên công ty khi đó kế toán thuế bên e lại cho vào TK 6422 hết, e làm KT nội bộ cứ nghĩ cho vào TK 156 nên cứ xuất hóa đơn đầu ra trong tháng 1.2.3/2017, giờ e phải làm thế nào để sử lý .Anh chị giúp e với ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
trong giấy chứng nhận đk kinh doanh của bên b có cho xuất hoá đơn hàng bánh kẹo đv ko??

D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
Gửi Anh chị
Em đang gặp 1 vấn đề cần anh chị giúp đỡ, cty e làm trong lĩnh vực SX và dệt may khăn nhưng cuối năm người nhà giám đốc lại kinh doanh măt hàng bánh kẹo nước ngọt các loại và lấy rất nhiều đầu vào tên công ty khi đó kế toán thuế bên e lại cho vào TK 6422 hết, e làm KT nội bộ cứ nghĩ cho vào TK 156 nên cứ xuất hóa đơn đầu ra trong tháng 1.2.3/2017, giờ e phải làm thế nào để sử lý .Anh chị giúp e với ah
Có 02 cách:
Cách 1: Xem như bánh kẹo là quà tặng khách hàng
Theo mình thì trong trường hợp này có thể xem bánh kẹo đó là hàng biếu tặng khách hàng. Theo luật thì xuất hàng biếu tặng cũng phải kê khai và nộp thuế GTGT bình thường, nếu bạn đã xuất hóa đơn và kê khai thuế GTGT quý 01/2017 thì mình nghĩ cách này là hợp lý.

Về sổ sách kế toán thì bây giờ bạn chỉ hạch toán Nợ 6425/Có 33311 (Hạch toán thuế GTGT phải nộp) do phần chi phí đã đưa vào năm trước rồi

Về tờ khai thuế GTGT quý thì bạn chỉ ghi nhận doanh thu của hàng hóa bạn bán trong kỳ, còn phần doanh thu ghi trên các hóa đơn bánh kẹo thì bằng 0 nhưng vẫn tính phần thuế GTGT của hàng bánh kẹo trên tờ khai thuế.
VD: Doanh thu bán khăn: 10 triệu -> Thuế GTGT: 1 triệu
Bánh kẹo tặng khách: 5 triệu -> Thuế GTGT: 500.000
Trên tờ khai HTKK; chỉ tiêu [32]: 10 triệu ; chỉ tiêu [33]: 1.5 triệu

Cách này có ưu điểm là giải thích được với thuế là tại sao lại nhập bánh kẹo số lượng như thế, mục đích là gì.... Nhược điểm là nếu cơ quan thuế khó tính có thể hỏi tại sao đến quý 01 mới xuất hóa đơn, có thể bị phạt v/v xuất hóa đơn sai thời điểm nhưng nếu ngoại giao tốt có thể bỏ qua.

Cách 2: Xem như viết sai hóa đơn
Làm lại báo cáo thuế GTGT, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn xóa bỏ các hóa đơn bánh kẹo đi

Cách này ưu điểm là nhanh gọn lẹ nhưng nhược điểm là khi quyết toán thuế khoản mua bánh kẹo có thể bị loại ra (đồng thời thuế GTGT của khoản mua bánh kẹo này bị loại)

F

Flowers Salem

Sơ cấp
18/4/17
24
2
3
33
vậy Anh chij cho e hỏi thêm phần doanh thu ghi trên các hóa đơn bánh kẹo bằng 0 nhưng trong tháng 1 e đã xuất HĐ bánh kẹo 75 triệu và đã thu bằng chuyển khoản thì phải định khoản ntn ạ, trên tờ khai quý 1 đã khai báo doanh thu của bán khăn và bánh kẹo thì phải điều chỉnh ntn anh chị giúp e với
còn nếu theo cách 2 thì e nghĩ lf k kịp nũa rồi tại vì HĐ đã xuất cho khách hàng thì họ cũng đã kê khai xong hết rồi

D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
vậy Anh chij cho e hỏi thêm phần doanh thu ghi trên các hóa đơn bánh kẹo bằng 0 nhưng trong tháng 1 e đã xuất HĐ bánh kẹo 75 triệu và đã thu bằng chuyển khoản thì phải định khoản ntn ạ, trên tờ khai quý 1 đã khai báo doanh thu của bán khăn và bánh kẹo thì phải điều chỉnh ntn anh chị giúp e với
còn nếu theo cách 2 thì e nghĩ lf k kịp nũa rồi tại vì HĐ đã xuất cho khách hàng thì họ cũng đã kê khai xong hết rồi

Vậy thì thua, mình tưởng xuất ít thì may ra. Giờ xuất theo kiểu này mà còn thu tiền qua chuyển khoản rồi thì chịu. Giờ có 02 cách:

Cách 1: Làm lại BCTC năm 2016
Điều chỉnh bút toán mua bánh kẹo lại là Nợ 156/ Có 331 (hoặc có 1111); điều chỉnh giảm chi phí và xác định lại lợi nhuận trước thuế.
Sang năm 2017 thì hạch toán bán hàng bình thường Nợ 131/ Có 511 Có 33311 và Nợ 632/ Có 156. Đồng thời đăng ký trên GPKD thêm chức năng bán buôn bánh kẹo.
Cách này thì nếu phát sinh thuế TNDN phải nộp thì chịu, chưa kể còn phạt chậm nộp....Tuy nhiên cách này là an toàn nhất.

Cách 02: Xem như bán hàng không có giá vốn
Bút toán năm 2017 thì chỉ ghi nhận doanh thu Nợ 131/ Có 511 Có 33311 vì giá vốn đã đưa vào năm trước rồi.
Cách này thì dẫn đến việc cơ quan thuế đặt nghi vấn tại sao lại tính giá vốn trước rồi viết hóa đơn sau.

F

Flowers Salem

Sơ cấp
18/4/17
24
2
3
33
trong giấy chứng nhận đk kinh doanh của bên b có cho xuất hoá đơn hàng bánh kẹo đv ko??
trong giấy ĐK kinh doanh bên mình k đăng ký thêm kinh doanh bánh kẹo gì cả, chỉ là anh kế toán trưởng bên mình anh ấy nói là có thông tư mới là k phải đăng ký kinh doanh nghành nghề thêm mà vẫn kinh doanh dc, mình thì tìm k ra thông tư đó, giờ để người ta lấy HĐ bánh kẹo về rồi lại cho hết vào TK 6422

F

Flowers Salem

Sơ cấp
18/4/17
24
2
3
33
Vậy thì thua, mình tưởng xuất ít thì may ra. Giờ xuất theo kiểu này mà còn thu tiền qua chuyển khoản rồi thì chịu. Giờ có 02 cách:

Cách 1: Làm lại BCTC năm 2016
Điều chỉnh bút toán mua bánh kẹo lại là Nợ 156/ Có 331 (hoặc có 1111); điều chỉnh giảm chi phí và xác định lại lợi nhuận trước thuế.
Sang năm 2017 thì hạch toán bán hàng bình thường Nợ 131/ Có 511 Có 33311 và Nợ 632/ Có 156. Đồng thời đăng ký trên GPKD thêm chức năng bán buôn bánh kẹo.
Cách này thì nếu phát sinh thuế TNDN phải nộp thì chịu, chưa kể còn phạt chậm nộp....Tuy nhiên cách này là an toàn nhất.

Cách 02: Xem như bán hàng không có giá vốn
Bút toán năm 2017 thì chỉ ghi nhận doanh thu Nợ 131/ Có 511 Có 33311 vì giá vốn đã đưa vào năm trước rồi.
Cách này thì dẫn đến việc cơ quan thuế đặt nghi vấn tại sao lại tính giá vốn trước rồi viết hóa đơn sau.
Em hỏi anh kế toán năm trc làm cho e thì anh đấy nói là cho hết vào thu nhập khác TK 711, em báo với sếp sếp e là k có đầu vào mà mình đã xuất đầu ra rồi thì sếp bảo là nếu k lấy dc hóa đơn bánh kẹo quý 1 nữa thì mình làm hợp đồng là lấy hàng trước rồi 3 hoặc 6 tháng thì lấy hóa đơn 1 lần tức là bánh kẹo em xuất tháng 1.2.3 thì lấy đầu vào tháng 4 hoặc tháng 5, theo A/C thì có được k ạ

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
trong giấy ĐK kinh doanh bên mình k đăng ký thêm kinh doanh bánh kẹo gì cả, chỉ là anh kế toán trưởng bên mình anh ấy nói là có thông tư mới là k phải đăng ký kinh doanh nghành nghề thêm mà vẫn kinh doanh dc, mình thì tìm k ra thông tư đó, giờ để người ta lấy HĐ bánh kẹo về rồi lại cho hết vào TK 6422
@viethlu vụ kinh doanh hàng mà chưa có đăng ký ngành nghề kinh doanh này có bị phạt không?
Em chỉ biếtluật DN mới nhất số 68/2014/QH13 ngày 26/11/2014, hiệu lực thi hành từ ngày 01/07/2015 quy định:
“…Điều 7. Quyền của doanh nghiệp
1. Tự do kinh doanh trong những ngành, nghề mà luật không cấm.”…
Em hiểu thfi vẫn phải bổ sung ngành nghề;

Về vấn đề của bạn chủ top, ở đây bạn đã thu tiền của người ta qua mạng rồi, thì tháng 04/2017 b lấy hóa đơn đầu vào về đâpvào, nhưng nhớ đóng khung cp này,

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:
"Điều 32. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trongnhững nội dung sau đây:
a) Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;
b) Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;
c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.
2. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi"

Việc xử phạt về hành vi không thông báo thay đổi quy định theo Nghị định số 50/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư nhé.

F

Flowers Salem

Sơ cấp
18/4/17
24
2
3
33
@viethlu vụ kinh doanh hàng mà chưa có đăng ký ngành nghề kinh doanh này có bị phạt không?
Em chỉ biếtluật DN mới nhất số 68/2014/QH13 ngày 26/11/2014, hiệu lực thi hành từ ngày 01/07/2015 quy định:
“…Điều 7. Quyền của doanh nghiệp
1. Tự do kinh doanh trong những ngành, nghề mà luật không cấm.”…
Em hiểu thfi vẫn phải bổ sung ngành nghề;

Về vấn đề của bạn chủ top, ở đây bạn đã thu tiền của người ta qua mạng rồi, thì tháng 04/2017 b lấy hóa đơn đầu vào về đâpvào, nhưng nhớ đóng khung cp này,
anh chị có thể nói rõ hơn đóng khung cp là ntn cho e hiểu dc k ah

F

Flowers Salem

Sơ cấp
18/4/17
24
2
3
33
cty mình thành lạp từ năm 2015 nên trên ĐKKD k có ghi nghành nghề kinh doanh, mình chỉ thấy a kế toán báo là e cứ xuất HĐ đầu ra bình thường nên giờ mình mới gặp rắc rối ,

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Thì giờ bạn làm bổ sung ngành nghề đi bạn

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Luật không nói rõ, chỉ nói là sau khi có hoạt động kinh doanh mới thì trong vòng 10 ngày phải đi báo thay đổi ngành nghề. Nhưng chỗ thì nói là bỏ phạt vì không đăng ký mà cho tự do kinh doanh các ngành ko cấm, mà lại có đoạn phải thông báo trong 10 ngày thì không hiểu quá 10 ngày không đăng ký thì có phạt gì không. Nên thôi cứ đi bổ sung cho chắc, có phạt thì phạt không thì thôi, phạt hay không nhớ về đây ới lên để mọi người cập nhật nhé ^ ^!

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
@Flowers Salem Viẹc hàng về trước hoá đơn về sau vài kỳ ké toán thì thuế thường sẽ hỏi tới, nên b lưu ý để còn giải trình sau này và nếu gặp thuế khó tính CP giá vốn số hàng đó sẽ ko đc trừ

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Luật không nói rõ, chỉ nói là sau khi có hoạt động kinh doanh mới thì trong vòng 10 ngày phải đi báo thay đổi ngành nghề. Nhưng chỗ thì nói là bỏ phạt vì không đăng ký mà cho tự do kinh doanh các ngành ko cấm, mà lại có đoạn phải thông báo trong 10 ngày thì không hiểu quá 10 ngày không đăng ký thì có phạt gì không. Nên thôi cứ đi bổ sung cho chắc, có phạt thì phạt không thì thôi, phạt hay không nhớ về đây ới lên để mọi người cập nhật nhé ^ ^!
Luật ghi vậy là rõ rồi bạn. Luật ghi nhận được tự do kinh doanh những ngành nghề pháp luật không cấm = tức là được phép kinh doanh, chứ có chỗ nào ghi là không cần đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh đâu. Điều 32 ghi rõ phải đăng ký đó bạn.

S

sometimes

Sơ cấp
19/11/16
6
0
1
31
Em nhận được thông báo thuế là công ty em đang khai sai chỉ tiêu số [22] trên tờ khai thuế GTGT quý 4/2016.
Nguyên nhân là kế toán lấy chỉ tiêu [43] trên tờ khai bổ sung quý 3 đưa vào chỉ tiêu [22] trên tờ khai quý 4. Vậy các anh chị cho em hỏi e phải sửa lại những tờ khai nào và trình tự như thế nào ạ?
Em cảm ơn!

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Luật ghi vậy là rõ rồi bạn. Luật ghi nhận được tự do kinh doanh những ngành nghề pháp luật không cấm = tức là được phép kinh doanh, chứ có chỗ nào ghi là không cần đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh đâu. Điều 32 ghi rõ phải đăng ký đó bạn.
Có đoạn là bỏ phạt với các vi phạm hành chính lĩnh vực giấy phép đăng ký đấy. Thế lên vừa có phải đăng ký trong 10 ngày vừa có bỏ phạt vi phạm thủ tục hành chính nên chưa rõ thế lào

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Ở trên mình cũng chỉ nhắc tới phạt trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư thôi, chứ ko nói bên Thuế phạt vì bạn ko có ngành nghề mà xuất hoá đơn. Khi phát sinh ngành nghề mới, trong 10 ngày bạn mới phải đi đăng ký mà, Luật đưa quy định tạo điều kiện cho DN vậy còn gì bạn.
Việc quy định phạt hành chính trong "lĩnh vực giấy phép đăng ký" mà bạn nhắc đến quy định theo Nghị định số 50/2016/NĐ-CP và vẫn còn hiệu lực, mình chưa thấy bãi bỏ nào bạn ạ.

K

kt43k

Guest
21/8/13
2
0
1
32
hưng yên
Em nhận được thông báo thuế là công ty em đang khai sai chỉ tiêu số [22] trên tờ khai thuế GTGT quý 4/2016.
Nguyên nhân là kế toán lấy chỉ tiêu [43] trên tờ khai bổ sung quý 3 đưa vào chỉ tiêu [22] trên tờ khai quý 4. Vậy các anh chị cho em hỏi e phải sửa lại những tờ khai nào và trình tự như thế nào ạ?
Em cảm ơn!
Chỉ tiêu [22] của quý này luôn phải bằng chỉ tiêu [43] của tờ khai lần đầu của quý trước. Giờ em nộp lại tờ khai điều chỉnh quý 4 năm 2016 . trong đó chỉ tiêu [22] vẫn phải là chỉ tiêu [43] của tờ khai lần đầu của quý 3/2016, còn phần em tăng giảm quý 3 em cho vào chỉ tiêu [37], [38] của quý 4.

S

sometimes

Sơ cấp
19/11/16
6
0
1
31
Chỉ tiêu [22] của quý này luôn phải bằng chỉ tiêu [43] của tờ khai lần đầu của quý trước. Giờ em nộp lại tờ khai điều chỉnh quý 4 năm 2016 . trong đó chỉ tiêu [22] vẫn phải là chỉ tiêu [43] của tờ khai lần đầu của quý 3/2016, còn phần em tăng giảm quý 3 em cho vào chỉ tiêu [37], [38] của quý 4.
Dạ, có phải phần tăng thì em cho vào chỉ tiêu [38] còn nếu giảm thì em cho vào chỉ tiêu[37] đúng không ạ? nộp tờ khai điều chỉnh quý 4 rồi thì quý 1/2017 em cũng điều chỉnh tương tự đúng không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA