em nhờ mọi người giúp

• Thread starter le van hoa01
  • Ngày gửi
L

le van hoa01

Guest
22/4/15
62
6
8
38
Công ty em dùng tài khoản của giám đốc để thực hiện một số giao dịch. Kế toán cũ của công ty em vẫn hạch toán và đưa vào báo cáo tài chính bình thường. em hỏi bạn ấy thì bạn ấy bảo tài khoản mang tên giám đốc nhưng nó là tài khoản của công ty, vì được đăng ký trong mẫu 08. Như vậy có đúng không ạ. em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoanconnon

Guest
12/5/17
24
4
3
42
Theo mình được biết là được

L

le van hoa01

Guest
22/4/15
62
6
8
38
Theo mình được biết là được
nếu như vậy thì tất cả các giao dịch của tài khoản đó phải được đưa vào báo cáo tài chính đúng không bạn. Nếu như thế thì những khoản phát sinh riêng của tài khoản đó không liên quan đến công ty cũng phải đưa thì hơi phi lý

L

le van hoa01

Guest
22/4/15
62
6
8
38
Mọi người đi đâu hết rồi ta, chẳng ai thảo luận về vấn đềnày nhỉ?

K

ketoanconnon

Guest
12/5/17
24
4
3
42
Mọi người đi đâu hết rồi ta, chẳng ai thảo luận về vấn đềnày nhỉ?
Tất nhiên là những giao dịch ko liên quan đến công ty thì làm sao đưa vào hạch toán được? Theo như mình biết thì đối với TH giao dịch mua bán từ 20tr trở lên phải thanh toán qua ngân hàng, nếu sử dụng TK của giám đốc đã đăng kí thì ok đc chấp nhận. Theo mình hiểu thì đã chấp nhận đối với hóa đơn trên 20tr thì cũng được chấp nhận đối với các giao dịch khác.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Tất nhiên là những giao dịch ko liên quan đến công ty thì làm sao đưa vào hạch toán được? Theo như mình biết thì đối với TH giao dịch mua bán từ 20tr trở lên phải thanh toán qua ngân hàng, nếu sử dụng TK của giám đốc đã đăng kí thì ok đc chấp nhận. Theo mình hiểu thì đã chấp nhận đối với hóa đơn trên 20tr thì cũng được chấp nhận đối với các giao dịch khác.
Bạn bảo là được thì làm sao phân biệt cái nào là chi phí của cty cái nào là chi phí cá nhân mà đưa vào. HiHi

T

thinhngan07

Guest
Khi đã đăng ký tài khoản Giám đốc phục vụ cho sxkd thì hằng kỳ phải có bảng kê chi tiết tài khoản và hằng ngày phải hạch toán chi tiết trên sổ cty những phát sinh liên quan của tài khoản này.
Đây là ý của mình, còn các Bác thì sao?

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Khi đã đăng ký tài khoản Giám đốc phục vụ cho sxkd thì hằng kỳ phải có bảng kê chi tiết tài khoản và hằng ngày phải hạch toán chi tiết trên sổ cty những phát sinh liên quan của tài khoản này.
Đây là ý của mình, còn các Bác thì sao?
Bạn bảo là được thì làm sao phân biệt cái nào là chi phí của cty cái nào là chi phí cá nhân mà đưa vào. HiHi
Đúng là được, một khi tài khoản đó là của công ty thì bạn phải báo cáo sổ phụ, chả có ông nào chấp thuận việc lằng nhằng giữa cá nhân và tổ chức, nên mọi nghiệp vụ trên sổ phụ ngân hàng bạn phải hạch toán vào doanh nghiệp để cân đối tài khoản 112 của Hệ thống kế toán và sao kê ngân hàng.
Kế toán cũ không tư vấn tốt cho sếp thôi, giờ bạn phải làm giải trình là khổ rồi. Nhưng chắc chắn nếu bạn không kê khai, Thuế ngó tài khoản 112 của bạn và bản sao kê số phụ ngân hàng thấy lệch tùm lum tà la là họ hỏi bạn choáng váng luôn.

• Like
Reactions: Kaspersky
K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Theo luật thuế hiện nay thì được phép ủy quyền cho các cá nhân thanh toán hộ (trước đây chỉ thanh toán hộ chi phí công tác nước ngoài), phải làm list hồ hơ cá vị được ủy quyền, quy chế tài chính ..., công ty chuyển khoản trả các cá nhân nếu từ 20 tr trở lên.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Theo luật thuế hiện nay thì được phép ủy quyền cho các cá nhân thanh toán hộ (trước đây chỉ thanh toán hộ chi phí công tác nước ngoài), phải làm list hồ hơ cá vị được ủy quyền, quy chế tài chính ..., công ty chuyển khoản trả các cá nhân nếu từ 20 tr trở lên.
Cho phép, cũng không cần liệt kê đâu, nhưng mấu chốt bạn phải có chứng từ ngân hàng in ra (thẻ Ghi nợ, hoặc chứng từ chuyển trả tiền hàng...) cái này mình đọc rồi họ ghi chi tiết yêu cầu lắm. nhưng không phải bảng liệt kê đâu mà là đích danh tờ chứng từ đó luôn (nó giống như cái ủy nhiệm chi đó)

van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
Ra ngân hàng bảo nó in cho cái bảng sao kê của từng tháng trả phí cho NH. khoản nào giao dịch công ty thì kẹp vào chứng từ khác để lưu thôi

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Ra ngân hàng bảo nó in cho cái bảng sao kê của từng tháng trả phí cho NH. khoản nào giao dịch công ty thì kẹp vào chứng từ khác để lưu thôi
Không đơn giản thế đâu.
Một khi đã đăng ký tài khoản ngân hàng với thuế, thì bạn phải báo cáo sổ phụ của tài khoản đó và in nó để lưu. Cuối kỳ báo cáo. Sổ phụ ngân hàng nó chả khớp gì với tài khoản 112 của bạn (theo bảng cân đối phát sinh). Đừng có nói là ngồi bóc từng khoản nào của cá nhân ra ngoài. Cái đó họ có thể phán luôn là bạn lợi dụng danh nghĩa công ty để thực hiện một số hành vi bất minh nào đó. Mà sao việc này lại để sai từa lưa vậy nhỉ, quyết toán là mệt mỏi lắm đó. Mình nghĩ sẽ bị phạt đó vì nhập nhằng không rõ ràng giữa cá nhân và tập thể

K

kieuvtv

Guest
1/4/09
16
0
1
da nang
Chào cả nhà.
Em có thắc mắc này mong cả nhà góp ý giúp em với. Cty em chuyên gia công lắp đặt sắt cầu thang, cửa cho các công trình. Vừa rồi cty có nhận công trình của cty khác thi công ở 2 công trình khác nhau, tổng trị giá hóa đơn là 125 triệu. không ký hợp đồng đã thanh toán tiền mặt nhiều lần bây giờ xuất hóa đơn lấy tiền là xong, e xuất hóa đơn chia nhỏ ra 7 tờ hd dưới 20 triệu được không cả nhà. như có hợp lý không.

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Chào cả nhà.
Em có thắc mắc này mong cả nhà góp ý giúp em với. Cty em chuyên gia công lắp đặt sắt cầu thang, cửa cho các công trình. Vừa rồi cty có nhận công trình của cty khác thi công ở 2 công trình khác nhau, tổng trị giá hóa đơn là 125 triệu. không ký hợp đồng đã thanh toán tiền mặt nhiều lần bây giờ xuất hóa đơn lấy tiền là xong, e xuất hóa đơn chia nhỏ ra 7 tờ hd dưới 20 triệu được không cả nhà. như có hợp lý không.
Theo ý kiến của mình là được mà làm thêm cái hợp đồng nữa cho phù hợp. Đối với dịch vụ thì ngày xuất hóa đơnngày hoàn thành hoặc ngày thu tiền. Ngày xuất hóa đơn phải tương ứng ngày thu tiền nếu xuất nhiều lần như trên. Hóa đơn trên 20tr thanh toán qua ngân hàng chỉ bên mua mới quan tâm để tính vào chi phí hợp lý, bạn có thể xuất 1 hóa đơn duy nhất tại ngày hoàn thành vẫn được.

van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
Không đơn giản thế đâu.
Một khi đã đăng ký tài khoản ngân hàng với thuế, thì bạn phải báo cáo sổ phụ của tài khoản đó và in nó để lưu. Cuối kỳ báo cáo. Sổ phụ ngân hàng nó chả khớp gì với tài khoản 112 của bạn (theo bảng cân đối phát sinh). Đừng có nói là ngồi bóc từng khoản nào của cá nhân ra ngoài. Cái đó họ có thể phán luôn là bạn lợi dụng danh nghĩa công ty để thực hiện một số hành vi bất minh nào đó. Mà sao việc này lại để sai từa lưa vậy nhỉ, quyết toán là mệt mỏi lắm đó. Mình nghĩ sẽ bị phạt đó vì nhập nhằng không rõ ràng giữa cá nhân và tập thể

Thế bạn giải quyết cho người ta ra sao.
T1. Tài khoản đã được đăng ký > hợp lý hợp pháp rồi Ok nhé
T2. Tài khoản đứng tên cá nhân nên họ có thể giao dịch gửi rút theo cá nhân
t3. tất nhiên một khi đã cá nhân thì mình phải tách khoản nào công ty rồi
Nói chung chẳng có kế toán nào thích làm việc thừa hơi nhưng giờ nó thế thì ta phải xử lý
cứ kẹp chứng từ đầy đủ nó không phạt được đâu, khi nào nó đòi phạt thì mình bảo anh/chị căn cứ vào đâu để phạt em. bảo em làm việc có " hành vi bất minh" vậy anh chị chứng minh cho em, em bất minh chỗ nào.

• Like
Reactions: kororo
P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Thế bạn giải quyết cho người ta ra sao.
T1. Tài khoản đã được đăng ký > hợp lý hợp pháp rồi Ok nhé
T2. Tài khoản đứng tên cá nhân nên họ có thể giao dịch gửi rút theo cá nhân
t3. tất nhiên một khi đã cá nhân thì mình phải tách khoản nào công ty rồi
Nói chung chẳng có kế toán nào thích làm việc thừa hơi nhưng giờ nó thế thì ta phải xử lý
cứ kẹp chứng từ đầy đủ nó không phạt được đâu, khi nào nó đòi phạt thì mình bảo anh/chị căn cứ vào đâu để phạt em. bảo em làm việc có " hành vi bất minh" vậy anh chị chứng minh cho em, em bất minh chỗ nào.
Một điều đơn giản không có quy định.
Nhưng tài khoản đó là của công ty rồi.
Bạn lại sử dụng tài khoản của người ta cho mình có nghĩa là bất minh

L

lê thị hoàng anh

Guest
2/6/17
46
4
8
32
Đọc đi đọc lại vẫn ko hiểu phải xử lý thế nào

H

hieukt1990

Guest
22/2/17
5
0
1
33
tốt nhất nên rạch ròi giữa TK cá nhân và TK công ty ... để sau này khỏi đau đầu

D

daomooooc

Guest
17/6/17
1
0
1
34
theo quy định mới, thanh toán những khoản trên 20 tr được phép thanh toán bằng thẻ cá nhân nhưng phải làm giấy ủy quyền cho ng thanh toán đó và về phía công ty phải làm thanh toán chuyển lại vào tài khoản của ng đó. thì khoản thanh toán trên 20 tr này mới dc chấp nhận

B

badinhdtvt

Guest
19/6/17
1
0
1
35
mangxophoi.com
có quá nhiều câu trả lời khác nhau, chủ thớt chắc loạn lắm :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA