Chuyển lỗ

• Thread starter toxuan78
  • Ngày gửi
T

toxuan78

Guest
23/2/07
36
1
0
46
TPHCM
Các bạn giải đáp dùm mình một số vấn đề dưới đây nha. Mình cám ơn các bạn nhiều nhiều . Hi hi
Năm trước cty mình bị lỗ và mình đã làm kế hoạch chuyển lỗ cho 5 năm tiếp theo.
Vậy cho mình hỏi nếu năm nay cty mình tiếp tục bị lỗ nữa thì mình có phải làm kế hoạch chuyển lỗ nữa không hay phải đợi chuyển hết số lỗ đã đăng ký thì mới làm kế hoạch chuyển lỗ mới ? và ô B29 và B30 trong tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm nay (bị lỗ) mình có phải đưa số lỗ năm trước vào không hay là để trống ?
Năm 2006 trong tờ khai tự quyết toán thuế TNDN ở ô B29 và B30 thay vì chỉ đưa 1/5 số lỗ (vì chuyển trong 5 năm ) mình lại đưa hết toàn bộ số lỗ năm trước vào ( năm 2006 cty mình cũng bị lỗ) .Không biết mình làm vậy có sao k nữa ? Nếu có sao thì k biết nên xử lý như thế nào Không biết khi quyết toán thuế người ta có phạt cty mình k vậy các bạn? Các bạn giúp mình với . Mình đang lo lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Các bạn giải đáp dùm mình một số vấn đề dưới đây nha. Mình cám ơn các bạn nhiều nhiều . Hi hi
Năm trước cty mình bị lỗ và mình đã làm kế hoạch chuyển lỗ cho 5 năm tiếp theo.
Vậy cho mình hỏi nếu năm nay cty mình tiếp tục bị lỗ nữa thì mình có phải làm kế hoạch chuyển lỗ nữa không hay phải đợi chuyển hết số lỗ đã đăng ký thì mới làm kế hoạch chuyển lỗ mới ?
Vẫn làm thủ tục chuyển lỗ
và ô B29 và B30 trong tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm nay (bị lỗ) mình có phải đưa số lỗ năm trước vào không hay là để trống ?
KHông đưa vào chỉ khi nào có lãi mới đưa vào
VD: Năm 2005 bạn lỗ và đăng ký chuyển vào năm 2006 100tr sẽ có 3 trường hợp xảy ra
TH1: Năm 2006 CQ bạn vẫn lỗ thì toàn bộ 100tr bạn đăng ký chuyển sang năm 2006 sẽ được chuyển sang năm 2007
TH2: Năm 2006 CQ bạn lãi 50tr thì bạn đưa vào ô B29 chỉ được 50tr còn 50tr bạn đc chuyển sang năm 2007
TH3: Năm 2006 CQ bạn lãi 150tr thì bạn đưa vào Ô B29 chỉ được 100tr đã đăng ký và phải nộp thuế TNDN của phần lãi còn lại
Năm 2006 trong tờ khai tự quyết toán thuế TNDN ở ô B29 và B30 thay vì chỉ đưa 1/5 số lỗ (vì chuyển trong 5 năm ) mình lại đưa hết toàn bộ số lỗ năm trước vào ( năm 2006 cty mình cũng bị lỗ) .Không biết mình làm vậy có sao k nữa ? Nếu có sao thì k biết nên xử lý như thế nào Không biết khi quyết toán thuế người ta có phạt cty mình k vậy các bạn? Các bạn giúp mình với . Mình đang lo lắm.
Bạn làm như thế là sai, bạn có thể làm tờ mới và nộp thay cho tờ khai trước

T

toxuan78

Guest
23/2/07
36
1
0
46
TPHCM
Mình cám ơn phong 2v nha.
Nếu bây giờ mình làm tờ mới để nộp thay cho tờ cũ thì có bị phạt không a ?

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Vẫn làm thủ tục chuyển lỗ

KHông đưa vào chỉ khi nào có lãi mới đưa vào
VD: Năm 2005 bạn lỗ và đăng ký chuyển vào năm 2006 100tr sẽ có 3 trường hợp xảy ra
TH1: Năm 2006 CQ bạn vẫn lỗ thì toàn bộ 100tr bạn đăng ký chuyển sang năm 2006 sẽ được chuyển sang năm 2007
TH2: Năm 2006 CQ bạn lãi 50tr thì bạn đưa vào ô B29 chỉ được 50tr còn 50tr bạn đc chuyển sang năm 2007
TH3: Năm 2006 CQ bạn lãi 150tr thì bạn đưa vào Ô B29 chỉ được 100tr đã đăng ký và phải nộp thuế TNDN của phần lãi còn lại

Bạn làm như thế là sai, bạn có thể làm tờ mới và nộp thay cho tờ khai trước

Bạn ơi! if làm như vậy thì nó đâu có căn, vì lỗ là do những vấn đần khách quan ví dụ như cphí of cty nhiều, vậy if không để lổ, vậy các cphí đó phải ghi vào đâu để Thuế hiểu được là mình lỗ?

phong2v

phong2v

Guest
Bạn ơi! if làm như vậy thì nó đâu có căn, vì lỗ là do những vấn đần khách quan ví dụ như cphí of cty nhiều, vậy if không để lổ, vậy các cphí đó phải ghi vào đâu để Thuế hiểu được là mình lỗ?
Bạn đọc kỹ lại đi nhé, có chỗ nào mình nói là ko đc để lỗ đâu

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Bạn ơi, mình không thông ở mục B28,29,30? bạn giải thích giúp mình với, vì bây giờ nhìn lại thì bao năm qua mình báo cáo bỏ qua các chỉ tiêu đó? vì theo mình hiểu thì ác chỉ tiêu đó liên quan đến các dịch vụ nhà đất, thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA