Thông báo phát hành hoá đơn 1 đằng, xuất hoá đơn 1 nẻo

• Thread starter kyoclover4292
  • Ngày gửi

Có nên xuất hoá đơn tiếp tục trong khi chờ đợi thuế giải quyết?

• Bình chọn: 0 0.0%
  • Không

Bình chọn: 0 0.0%

• Số thành viên bình chọn
    0
K

kyoclover4292

Trung cấp
23/2/13
55
15
8
tphcm
Chào các anh chị,

Em vướng trường hợp này, mong mọi người có kinh nghiệm cho ý kiến:

21/11/2016 e có gửi thông báo phát hành hoá đơn từ 1-2000. Tới 28/2/2017 e bắt đầu in hoá đơn mới thông báo (công ty e tự in hđ). Nhưng do nhầm lẫn nên e đã xuất từ 2001 thay vì xuất từ 1 (vì em cưa đinh ninh mình khai từ 2001-4000).

Hiện tại e in dc 400 tờ hoá đơn từ 28/2. Còn số 1-2000 em không có in ra. Khách hàng tra trên trang thuế mới báo cho em biết. Em đã nộp công văn giải trình cho cục thuế, giờ đợi thư mời lên làm việc. Em muốn hỏi các vấn đề vì e thấy họ cho em nhiều hướng giải quyết:

1/ Thời gian bao lâu để cục thuế giải quyết cho mình? Sếp em muốn có quyết định từ thuế chính thức thì mơi xuất hoà đơn. Họ nói chừng 2 tuần mới mời lên, rồi chờ ra quyết định thì mất hơn 1 tháng. Vậy em coa xuất dc hoá đơn theo số tiếp theo hay không?

2/ Em chắc chắn bị phạt vì coi như sử dụng hoá đơn chưa thông báo. Nhưng còn số hoá đơn từ 1-2000 mà e thông báo nhầm thì phải làm thế nào? Bên thuế thì nói em sử dụng hét từ 2001-4000 rồi sử dụng tiếp từ 1-2000, chỉ bị cảnh cáo vì sử dụng không theo thứ tự nhưng khác cuốn (vì thực sự chưa có in hoá đơn).

Nhưng em sợ sau này thanh tra thuế lại bị bắt bẻ và phạt vì sử dụng hoá đơn nhảy cóc như vậy. Nên e hỏi họ e làm thông báo huỷ hoá đơn được không, thì họ bảo rằng tuỳ em.

3/ Báo cáo tình hình sử dunggj hoá đơn cũng phải làm lại, phải khai số phát hành thêm từ 1-2000 vì dù sao em cũngc đã gửi thông báo.

A/c nào có kinh nghiệm xử lý chiện này dễ hơn không ạ? Mình không thể thay thế số 2001-4000 thay cho 1-2000 luôn a? Mắc công phải làm bộ hồ sơ huye hoá đơn trong khi mình không có in số hoá đơn này.
Em cám ơn a/c đã đọc ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kyoclover4292

Trung cấp
23/2/13
55
15
8
tphcm
Có ai trãi qua rồi giúp em với ạ, em có xuất hoá đơn được tiếp không ạ? Hix

Xem nhiều